Giúp hội viên làm giàu
Mô hình trồng hoa, cây cảnh của chị Nguyễn Thị Lam cho thu nhập gần 400 triệu đồng/năm. (Ảnh tư liệu)
10 năm trước, chị Nguyễn Thị Lam, thôn 4, xã Hồng Việt (Đông Hưng) bước vào nghề trồng hoa, cây cảnh với hơn 1 mẫu đất ruộng chuyển đổi của gia đình. Chị Lam chia sẻ: Trồng hoa, cây cảnh đòi hỏi phải tỉ mỉ, cẩn thận, chăm chút từng loại hoa nên phải có lòng yêu nghề, say mê với từng khóm hoa, cây cảnh. Hàng ngày, gia đình tôi thường xuyên có người ra thăm đồng, kiểm tra tình hình sâu bệnh, kịp thời phun phòng, trừ sâu bệnh để cây sinh trưởng và phát triển tốt. Trước kia, gia đình tôi chỉ tập trung vào các loại hoa và cây cảnh truyền thống nhưng hiện nay với nhu cầu ngày càng cao của thị trường gia đình tôi nhập thêm giống mới như hoa hồng vàng, hoa đồng tiền, cây đào, cây tùng. Sau khi trừ chi phí đầu tư, gia đình chị Lam thu về gần 400 triệu đồng/năm. Chị Lam cho biết: Hiện nay, gia đình tôi cùng một số hộ dân khác liên kết để tiêu thụ sản phẩm, đủ số lượng đơn hàng cung cấp cho khách, tạo được niềm tin đối với người mua.
Cũng là một trong những hội viên làm giàu từ trồng hoa, cây cảnh, chị Phạm Thị Sáu, thôn Đông, xã Hồng Việt chọn cây quất, cây đào, hoa hồng và hoa đồng tiền để trồng trên diện tích hơn 1.500m2. Chị Sáu chia sẻ: Trước kia, toàn bộ diện tích của gia đình tôi là đất cấy lúa kém hiệu quả. Từ ngày chuyển đổi sang trồng hoa, cây cảnh, thu nhập của gia đình tăng lên đáng kể, bình quân với hơn 4.000 gốc quất bon sai và các loại hoa khác, mỗi năm gia đình thu về gần 250 triệu đồng.
Không chỉ có thu nhập ổn định hơn trước, nhiều hội viên nông dân xã Hồng Việt nhờ trồng hoa, cây cảnh đã tạo việc làm cho nhiều lao động trong và ngoài xã. Bà Lê Thị Thanh Thuy, Chủ tịch Hội Nông dân xã Hồng Việt cho biết: Hội Nông dân xã hiện có 770 hội viên, sinh hoạt tại 6 chi hội. Trong đó, trên 50% hội viên chọn hướng phát triển kinh tế gia đình từ trồng hoa, cây cảnh. Để tạo điều kiện giúp hội viên phát triển sản xuất, Hội Nông dân xã đã đứng ra tín chấp với các ngân hàng giúp hơn 400 gia đình hội viên vay hơn 20 tỷ đồng để đầu tư máy móc, thiết bị phục vụ sản xuất. Bên cạnh đó, chúng tôi còn hỗ trợ hội viên mua phân bón trả chậm; tổ chức các lớp chuyển giao khoa học kỹ thuật cho hội viên; tổ chức cho hội viên đi tham quan, học hỏi kinh nghiệm trồng hoa, cây cảnh tại một số mô hình tiêu biểu; áp dụng kỹ thuật trồng hoa trong nhà lưới, xây dựng hệ thống tưới nước tự động nhằm giảm công lao động, tăng thu nhập.
Nhờ tổ chức tốt các hoạt động hỗ trợ hội viên phát triển kinh tế nên trong những năm qua, đời sống hội viên nông dân xã Hồng Việt từng bước được cải thiện. Các mô hình như của gia đình chị Nguyễn Thị Luyến, thôn Quán Thôn cho thu nhập gần 250 triệu đồng/năm; mô hình của gia đình anh Nguyễn Đức Thảo, thôn Quán Thôn cho thu nhập gần 800 triệu đồng/năm... Nhiều hội viên có điều kiện kinh tế đã tích cực tham gia đóng góp tiền của, ngày công lao động cùng chính quyền và nhân dân trong xã xây dựng các hạng mục, công trình nông thôn mới.
Bà Thuy chia sẻ thêm: Thời gian tới, Hội Nông dân xã Hồng Việt sẽ chủ động nắm bắt tình hình sản xuất, kinh doanh của hội viên để định hướng kịp thời giúp hội viên yên tâm sản xuất. Bên cạnh đó, Hội sẽ đa dạng nội dung tập huấn, hướng dẫn hội viên trồng giống hoa, cây cảnh có giá trị kinh tế cao; làm tốt công tác tình nghĩa, động viên hội viên khó khăn vươn lên làm giàu chính đáng.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh