Phải bảo đảm an toàn tuyệt đối cho cán bộ, nhân viên y tế đang điều trị bệnh nhân nhiễm Covid-19
Audio: 1905-thoiA-_bao_dam_an_toan_can_bo_y_te_mixdown.mp3
Dự họp có các đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh và lãnh đạo một số sở, ngành, huyện, thành phố, đơn vị liên quan.
Đến nay, Thái Bình đã phát hiện 29 bệnh nhân nhiễm Covid-19, trong đó có 2 bệnh nhân từ Nhật Bản về và 27 bệnh nhân từ Nga về. Sau khi nhập cảnh, các bệnh nhân đều được cách ly, lấy mẫu xét nghiệm ngay tại khu cách ly tập trung của tỉnh. Hiện 23 bệnh nhân đã được chuyển lên Bệnh viện Nhiệt đới trung ương; 6 bệnh nhân đang được điều trị tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh. Ngoài ra, Bệnh viện Đa khoa tỉnh cũng đang cách ly, theo dõi 8 bệnh nhân, tình hình sức khỏe các bệnh nhân ổn định. Ngày 18/5, 45 cán bộ y tế và những người liên quan đã được lấy mẫu xét nghiệm và có kết quả xét nghiệm âm tính với Covid-19. Bên cạnh đó, 4 người nhập cảnh từ nước ngoài về cũng đang được cách ly tập trung, theo dõi sức khỏe tại Bệnh viện Phổi Thái Bình.
Trên cơ sở kiến nghị, đề xuất của các đại biểu, phát biểu kết luận cuộc họp, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh ghi nhận, đánh giá cao tinh thần, trách nhiệm của Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, Bệnh viện Đa khoa tỉnh và cán bộ phục vụ tại khu cách ly trong công tác cách ly, điều trị người nhiễm, nghi nhiễm, không để lây chéo tại bệnh viện và khu cách ly. Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh nhấn mạnh khả năng lây nhiễm của vi rút rất cao, thời gian cách ly, điều trị có thể kéo dài, vì thế Bệnh viện Đa khoa tỉnh, khu cách ly tập trung của tỉnh cần bảo đảm an toàn trong khu cách ly, điều trị. Đồng chí yêu cầu trong thời điểm này cần tập trung điều trị khỏi cho các bệnh nhân đang điều trị tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh. Bệnh viện cần theo dõi sát tình hình sức khỏe của các bệnh nhân để có phương án chăm sóc, điều trị kịp thời và phải bảo đảm không lây nhiễm chéo trong bệnh viện, quan trọng nhất là thực hiện kiểm soát nhiễm khuẩn theo đúng quy trình, thực hiện hàng ngày và phải làm nghiêm túc. Bên cạnh đó, Bệnh viện cần trang bị đầy đủ trang thiết bị phòng hộ, bảo đảm an toàn tuyệt đối cho cán bộ, nhân viên y tế đang thực hiện điều trị cho bệnh nhân nhiễm Covid-19. Hiện nay, Bệnh viện Đa khoa tỉnh vẫn hoạt động khám, chữa bệnh cho người dân bình thường, do đó Bệnh viện phải áp dụng các biện pháp phòng, chống dịch ở mức cao nhất, thực hiện phân luồng vận chuyển bệnh nhân, bảo đảm an toàn cho bệnh nhân, người nhà bệnh nhân khi đến khám, điều trị tại Bệnh viện.
Đối với khu cách ly, đồng chí giao Sở Y tế, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh nghiên cứu, trình phương án có thể kéo dài thời gian cách ly; làm tốt quy trình cách ly tại khu cách ly không để lây nhiễm chéo. Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tổ chức cách ly lực lượng phục vụ cách ly và bố trí để lực lượng này có thời gian nghỉ sau mỗi đợt cách ly. Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh cũng thống nhất quy trình quản lý người nhập cảnh, theo đó Công an tỉnh sẽ cung cấp số lượng người về cho Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh. Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh có trách nhiệm tổ chức cách ly, xét nghiệm cho người nhập cảnh về; phối hợp với Sở Lao động, Thương binh và Xã hội, doanh nghiệp có thể cách ly tại doanh nghiệp nếu đủ điều kiện tiếp nhận cách ly.
Sở Y tế, Sở Tài chính, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, Bệnh viện Đa khoa tỉnh phối hợp thực hiện việc mua sắm trang thiết bị, đảm bảo điều kiện tốt nhất cho cán bộ, nhân viên y tế thực hiện cách ly, điều trị người nghi nhiễm, nhiễm Covid-19.
Hoàng Lanh
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh