Bảo đảm an ninh trật tự phục vụ đại hội đảng các cấp
Lực lượng công an cơ sở kiểm tra công tác tạm trú tạm vắng.
Đại tá Phạm Đình Tâm, Phó Giám đốc Công an tỉnh cho biết: Để bảo đảm tuyệt đối an toàn đại hội đảng các cấp, Công an tỉnh đã chỉ đạo xây dựng kế hoạch, tổ chức tốt công tác nắm tình hình, phát hiện, đấu tranh, ngăn chặn hiệu quả mọi âm mưu, hoạt động của các thế lực thù địch, tăng cường công tác bảo vệ chính trị nội bộ, đấu tranh hiệu quả với các loại tội phạm; kiên quyết không để xảy ra đột xuất, bất ngờ làm ảnh hưởng an ninh trật tự trên địa bàn. Công an tỉnh phối hợp với các ban, ngành tăng cường công tác bảo vệ chính trị nội bộ, bảo vệ bí mật Nhà nước. Chỉ đạo cán bộ, chiến sĩ tăng cường về cơ sở, nắm tình hình, tham mưu cấp ủy giải quyết kịp thời các phát sinh về an ninh trật tự trên địa bàn. Chủ động nắm tình hình, dư luận nhân dân, nhất là công tác nhân sự đại hội đảng các cấp để kịp thời tham mưu các cấp, các ngành có các biện pháp giải quyết, bảo đảm yêu cầu của việc tổ chức đại hội. Đẩy mạnh tuyên truyền, theo dõi sát các thông tin trên mạng xã hội, đấu tranh phòng, chống các thế lực phá hoại tư tưởng, phản bác các quan điểm sai trái thù địch, xuyên tạc, vu khống liên quan đến nhân sự đại hội. Chỉ đạo các lực lượng tập trung rà soát, quản lý chặt chẽ các di biến động của các đối tượng, chủ động phát hiện, ngăn chặn, xử lý kịp thời các hoạt động phạm tội, vi phạm pháp luật khác, hành vi lợi dụng đông người, hoạt động phạm tội gây phức tạp về an ninh trật tự. Tập trung điều tra, làm rõ và kết luận các vụ án phức tạp có tác động, ảnh hưởng trong dư luận xã hội. Chủ động tổ chức đợt cao điểm tấn công, trấn áp các loại tội phạm, nhất là trên các tuyến, địa bàn trọng điểm, tạo môi trường xã hội an toàn trước, trong và sau đại hội. Công an các huyện, thành phố tăng cường kiểm tra các cơ sở lưu trú, nhà trọ, không để tội phạm lợi dụng ẩn náu gây án. Thực hiện tốt đợt cao điểm vận động toàn dân giao nộp vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và đấu tranh với tội phạm, vi phạm pháp luật về lĩnh vực này; triển khai các biện pháp phòng, chống cháy, nổ. Tăng cường tuần tra canh gác, bảo vệ an toàn các khu vực trọng điểm của tỉnh...
Đại tá Nguyễn Xuân Hậu, Trưởng Công an thành phố Thái Bình cho biết: Là địa bàn trọng điểm về an ninh trật tự và cũng là nơi diễn ra Đại hội Đảng bộ tỉnh nhiệm kỳ 2020 - 2025, do vậy Công an thành phố đã tập trung triển khai các biện pháp nghiệp vụ về bảo đảm an ninh trật tự. Đơn vị đã chỉ đạo lực lượng công an các xã, phường chủ động tham mưu cấp ủy, chính quyền tăng cường công tác bảo vệ chính trị nội bộ; tuần tra nắm bắt tình hình nhân dân thông qua họp dân, tuyên truyền, vận động nhân dân chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật. Xây dựng kế hoạch phân công lực lượng, phương tiện, phối hợp với các phòng nghiệp vụ Công an tỉnh, tăng cường công tác tuần tra, kiểm soát, bảo đảm tốt an ninh trật tự, chủ động xây dựng phương án phân luồng các loại phương tiện, bảo đảm an toàn và thông suốt trên các tuyến đường đại biểu tham dự đại hội, không để ùn tắc giao thông, bố trí lực lượng điều hành, sắp xếp phương tiện tại các điểm diễn ra đại hội.
Với tinh thần chủ động đấu tranh, trấn áp tội phạm trong mọi tình huống, từ đầu năm đến nay lực lượng công an toàn tỉnh đã điều tra, khám phá 411 vụ việc với 1.260 đối tượng vi phạm pháp luật về trật tự xã hội. Qua đó triệt xóa 11 ổ nhóm, 37 đối tượng trộm cắp, lừa đảo cưỡng đoạt tài sản, triệt xóa 174 điểm đánh bạc, bắt vận động đầu thú 28 đối tượng truy nã. Phát hiện, xử lý 53 vụ, 61 đối tượng phạm tội vi phạm về kinh tế, tham nhũng. Với sự tích cực vào cuộc của lực lượng công an từ tỉnh đến cơ sở, tình hình an ninh trật tự trên địa bàn tỉnh được bảo đảm, góp phần vào thành công của đại hội đảng các cấp.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh