Hội Cựu chiến binh huyện Đông Hưng: Tích cực tham gia bảo đảm an ninh trật tự
Tổ tự quản an toàn giao thông cựu chiến binh thôn Thần Khê, xã Thăng Long (Đông Hưng) hoạt động tích cực, hiệu quả.
Về xã Đông Các, cùng đi tuần tra, tuyên truyền, vận động nhân dân thực hiện tốt công tác phòng, chống tội phạm, bảo đảm ANTT những tháng cuối năm mới thấy hết sự nhiệt tình, trách nhiệm của các CCB. Ông Nguyễn Văn Động, Chủ tịch Hội CCB xã cho biết: Xác định giữ gìn ANTT ở địa phương là nhiệm vụ trọng tâm, Hội CCB xã duy trì hiệu quả hoạt động của 3 tổ tự quản an toàn giao thông (ATGT), 2 tổ tự quản ANTT và 1 tổ phòng, chống tội phạm ma túy. Thường xuyên phối hợp cùng Công an xã bám sát địa bàn tuyên truyền, vận động, nhắc nhở người dân chấp hành nghiêm quy định về bảo đảm ANTT, giải quyết dứt điểm các vụ việc phát sinh ngay từ cơ sở. Hội CCB xã cũng quán triệt toàn thể hội viên gương mẫu đi đầu trong bảo đảm ANTT. Vì vậy, thời gian qua, ANTT trên địa bàn xã luôn được bảo đảm.
Với đặc thù của một xã có 2 tuyến giao thông quan trọng chạy qua là quốc lộ 39A và đường tỉnh 216, xã Thăng Long có nhiều thuận lợi để phát triển kinh tế nhưng lại tiềm ẩn nguy cơ mất ATGT. Thực hiện cuộc vận động “CCB tham gia giữ gìn trật tự ATGT”, từ năm 2008 Hội CCB xã đã thành lập 2 tổ tự quản ATGT. Các tổ tự quản đảm nhận nhiệm vụ bảo đảm ATGT trên các tuyến giao thông, nhất là quốc lộ 39A và đường tỉnh 216 chạy qua địa bàn. Ông Nguyễn Văn Thống, Chủ tịch Hội CCB xã cho biết: Các CCB rất nhiệt tình, không quản ngày đêm phân công nhau tuần tra, giám sát việc chấp hành Luật Giao thông đường bộ của người dân trên các trục đường. Phối hợp với Công an xã tuyên truyền, vận động nhân dân không lấn chiếm lòng, lề đường, vỉa hè, đỗ phương tiện đúng nơi quy định và không vứt rác bừa bãi nhằm bảo vệ môi trường. Ngoài ra, các tổ tự quản còn phối hợp với lực lượng công an bảo vệ hiện trường các vụ va chạm, tai nạn giao thông, sơ cứu và đưa người bị thương đi cấp cứu kịp thời. Từ đầu năm đến nay, các tổ tự quản ATGT của Hội CCB xã đã bảo vệ hiện trường 17 vụ, nhắc nhở, giải hòa 10 vụ va quệt nhẹ.
Cùng với đó, các cấp hội CCB trong huyện thường xuyên vận động cán bộ, hội viên và nhân dân tích cực hưởng ứng các phong trào: “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”, toàn dân phòng, chống tội phạm... Đến nay, các cấp hội đã thành lập 65 tổ thông tin tuyên truyền; 39 tổ tình nguyện cung cấp tin; 123 tổ tự quản ANTT; 66 tổ phòng, chống ma túy; 88 tổ tự quản ATGT thu hút hàng nghìn cán bộ, hội viên tham gia. Bằng kinh nghiệm, uy tín và sự mẫu mực của các hội viên, các cấp hội đã phối hợp với lực lượng chức năng giải quyết các tranh chấp, khiếu kiện, không để phát sinh thành điểm nóng. Ngoài ra còn chủ động phối hợp với MTTQ, các ban, ngành, đoàn thể triển khai thực hiện tốt phong trào phòng, chống tội phạm, các tệ nạn xã hội; kịp thời giải quyết các vấn đề liên quan đến ANTT, tăng cường khối đại đoàn kết toàn dân tộc, xây dựng thế trận an ninh nhân dân vững chắc.
Ông Nguyễn Thanh Sâm, Chủ tịch Hội CCB huyện Đông Hưng cho biết: Năm 2020 là năm diễn ra nhiều sự kiện chính trị quan trọng, nhất là tổ chức đại hội đảng bộ các cấp. Ngay từ đầu năm, Hội CCB huyện đã giao nhiệm vụ cho các cơ sở hội tăng cường hoạt động tổ tự quản của CCB, nhất là ở những địa bàn trọng điểm; phối hợp chặt chẽ với các cơ quan, đơn vị chức năng nắm bắt tình hình địa bàn, kịp thời tham mưu với cấp ủy, chính quyền về công tác bảo đảm ANTT và an toàn xã hội ở từng cơ sở. Thời gian tới, Hội CCB huyện sẽ tập trung nâng cao hiệu quả và nhân rộng mô hình các tổ tự quản ANTT, ATGT trong toàn huyện. Tổ chức quán triệt, triển khai các nhiệm vụ, giải pháp chung tay bảo đảm ANTT tới các cấp hội, hội viên. Trong đó, huy động lực lượng tham gia bảo đảm ANTT dịp diễn ra Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng; trước, trong và sau tết Nguyên đán; thời điểm diễn ra bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026.
Trung Hiếu
Tin cùng chuyên mục
- Phim tài liệu: “Đạo đức là gốc, là nền tảng của người cách mạng” 18.07.2024 | 10:24 AM
- Khi doanh nghiệp coi người lao động là tài sản quý 18.07.2024 | 10:25 AM
- Tin dự báo mưa dông và cảnh báo mưa lớn cục bộ, lốc, sét, gió giật mạnh tại Thái Bình 18.07.2024 | 10:25 AM
- Apple: Có trang web chứa hơn 100 trình theo dõi người dùng 18.07.2024 | 10:25 AM
- Ngăn chặn buôn lậu, gian lận thương mại trong hoạt động thông quan hàng hóa 18.07.2024 | 09:43 AM
- Olympic Paris 2024: Novak Djokovic và lần cuối cho giấc mơ Vàng 18.07.2024 | 09:25 AM
- Nối tiếp mạch nguồn tri ân 18.07.2024 | 09:25 AM
- Toàn cảnh vụ nhóm người Việt tử vong tại khách sạn ở Bangkok 18.07.2024 | 09:26 AM
- Vụ người Việt tử vong ở Thái Lan: Thủ tướng chỉ đạo triển khai bảo hộ công dân 18.07.2024 | 09:27 AM
- Tín hiệu tích cực ở Afghanistan 18.07.2024 | 09:26 AM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh