Công an tỉnh: Triển khai nhiệm vụ công tác năm 2021
Audio: 1612_ThoiA-Trien_khai_nvu_cong_an_tinh_mixdown.mp3
Dự hội nghị có các đồng chí: Thiếu tướng Nguyễn Duy Ngọc, Thứ trưởng Bộ Công an; Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy; lãnh đạo một số sở, ban, ngành, địa phương.
Năm 2020, Công an tỉnh đã bám sát sự chỉ đạo, lãnh đạo của Bộ Công an, Tỉnh ủy, UBND tỉnh; tích cực tham gia tuyến đầu chống dịch Covid-19; thực hiện thắng lợi nhiệm vụ bảo đảm an ninh, trật tự trên địa bàn; bảo vệ tuyệt đối an toàn đại hội đảng bộ các cấp; đạt và vượt mục tiêu, yêu cầu đề ra. Trong năm 2020, tình hình trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn tỉnh tuy giảm về số vụ nhưng vẫn diễn biến phức tạp. Toàn tỉnh đã xảy ra 557 vụ phạm pháp hình sự, giảm 5,11%, nhiều loại tội phạm giảm sâu như cướp tài sản, cướp giật tài sản. Hoạt động của các băng ổ nhóm tội phạm có nơi, có lúc còn diễn ra phức tạp, đan xen, liên kết nhiều lĩnh vực, địa bàn, đông đối tượng tham gia. Tội phạm lừa đảo chiếm đoạt tài sản tăng, xuất hiện thủ đoạn lừa đảo đầu tư, mua bán bất động sản, lừa tìm tung tích người thân. Tình trạng mâu thuẫn cạnh tranh không lành mạnh giữa các nhà xe, doanh nghiệp vận tải khách có thời điểm diễn ra phức tạp, kéo theo nhiều vụ việc về an ninh trật tự…
Đồng chí Thiếu tướng Nguyễn Duy Ngọc, Thứ trưởng Bộ Công an trao cờ của Bộ Công an cho các đơn vị dẫn đầu phong trào thi đua ''Vì an ninh Tổ quốc'' cấp cơ sở năm 2020.
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh tặng bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể, cá nhân.
Trong công tác đấu tranh, phòng chống tội phạm, Công an tỉnh đã mở 4 đợt cao điểm, ban hành 4 công điện, 25 kế hoạch chuyên đề và nhiều văn bản chỉ đạo giải quyết những vấn đề phức tạp nổi lên về tội phạm hình sự. Kết quả, đã điều tra, khám phá 459 vụ, đạt 82,4%, riêng trọng án đạt 100%, trong đó đã tập trung khám phá nhanh các vụ trọng án dư luận xã hội quan tâm; khởi tố 9 vụ tội phạm sử dụng công nghệ cao; triệt xóa 53 băng ổ nhóm, bắt 288 đối tượng, trong đó có nhiều băng ổ nhóm gây bức xúc trong quần chúng nhân dân.
Phát biểu tại hội nghị, các đồng chí: Thiếu tướng Nguyễn Duy Ngọc, Thứ trưởng Bộ Công an; Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương những kết quả, thành tích của lực lượng Công an Thái Bình đã đạt được trong năm 2020. Các đồng chí yêu cầu thời gian tới, Công an tỉnh tổ chức, thực hiện nghiêm túc, có hiệu quả Nghị quyết của Đảng ủy Công an Trung ương, Chỉ thị của Bộ trưởng Bộ Công an về nhiệm vụ công tác năm 2021; bám sát nhiệm vụ chính trị của địa phương, sự lãnh đạo, chỉ đạo của Tỉnh ủy, UBND tỉnh. Trong bất cứ tình huống nào cũng phải tập trung nắm chắc, đánh giá đúng tình hình, chủ động tham mưu với cấp ủy, chính quyền, chỉ đạo giải quyết những vấn đề phức tạp nổi lên về an ninh, trật tự. Tập trung chỉ đạo làm tốt công tác bảo đảm an ninh chính trị, đấu tranh phòng, chống tội phạm, trong đó Công an tỉnh cần có giải pháp quyết liệt, cụ thể, nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác phòng ngừa tội phạm; thường xuyên mở các đợt cao điểm tấn công trấn áp tội phạm, đặc biệt là các tội phạm hoạt động băng nhóm theo kiểu “xã hội đen”, khẩn trương hoàn thành việc điều tra, xử lý các vụ án, vụ việc phức tạp được dư luận quan tâm. Tiếp tục nâng cao hiệu quả công tác vận động nhân dân thu hồi, đấu tranh với tội phạm vi phạm pháp luật liên quan đến vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo dịp tết Nguyên đán Tân Sửu năm 2021. Triển khai đồng bộ các giải pháp phòng ngừa, làm giảm tai nạn giao thông…
Tại hội nghị, nhiều tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong năm 2020 đã được nhận cờ thi đua, bằng khen của Bộ Công an và bằng khen của UBND tỉnh.
Hải Dương
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh