Tập trung nghiên cứu, học tập, quán triệt, tuyên truyền, tổ chức thực hiện Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng
Đồng chí Nguyễn Viết Hiển, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo
Sau khi được nghiên cứu, học tập, quán triệt Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng, cùng với việc triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, ngành Giáo dục sẽ căn cứ chức năng, nhiệm vụ, lãnh đạo các đơn vị trong ngành và toàn thể đảng viên, cán bộ, công chức, viên chức chủ động xây dựng kế hoạch học tập, triển khai, sớm đưa Nghị quyết vào thực tiễn. Toàn ngành sẽ tập trung xây dựng phương hướng, nhiệm vụ bám sát với nhiệm vụ các Văn kiện Đại hội đề ra, trong đó chú trọng nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác chuyên môn, nghiệp vụ, giảng dạy, học tập, triển khai tổ chức thực hiện các dự án, đề án, nghiên cứu khoa học gắn với thực hiện các chương trình kinh tế - xã hội của tỉnh. Từ đó, đẩy nhanh thực hiện đổi mới căn bản, toàn diện và nâng cao chất lượng giáo dục, đào tạo; chú trọng đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao; phát hiện và bồi dưỡng nhân tài. Đây là một trong những đột phá chiến lược trong chiến lược phát triển kinh tế - xã hội 10 năm 2021 - 2030 và phương hướng, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội 5 năm 2021 - 2025.
Đồng chí Phạm Thị Như Phong, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh
Cán bộ, đảng viên trong toàn hệ thống công đoàn đã tham dự nghiêm túc hội nghị trực tuyến toàn quốc nghiên cứu, học tập, quán triệt Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng và tiếp thu những nội dung cơ bản, cốt lõi của Nghị quyết. Để sớm đưa Nghị quyết vào cuộc sống, các cấp công đoàn xác định việc triển khai Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng gắn chặt với triển khai Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX và Nghị quyết Đại hội Công đoàn Thái Bình lần thứ XXIII. Tập trung xây dựng chương trình, kế hoạch hành động thực hiện Nghị quyết; tổ chức tuyên truyền sâu rộng đến cán bộ, đảng viên, người lao động tại các đơn vị, doanh nghiệp, tạo sự đồng thuận, thống nhất cao trong nhận thức, tư tưởng và hành động, vận dụng vào thực hiện nhiệm vụ cụ thể của từng đơn vị và mỗi cán bộ, đảng viên, công nhân viên chức lao động. Tổ chức chỉ đạo tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp song hành với việc tuyên truyền các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19; đồng thời, đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước trong công nhân viên chức lao động. Thường xuyên theo dõi, nắm tình hình tư tưởng, tâm tư, nguyện vọng của cán bộ, đoàn viên, người lao động để kịp thời giải quyết những bức xúc ngay từ cơ sở, qua đó góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh.
Đồng chí Phạm Văn Vịnh, Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Quỳnh Phụ
Tôi rất tâm đắc với chuyên đề “Những nhận thức mới và tư duy mới về an ninh quốc gia” do Đại tướng Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Bộ trưởng Bộ Công an giới thiệu. Nhận thức, tư duy mới về nghiên cứu, phát triển lý luận an ninh tại Đại hội XIII của Đảng được xác định rõ hơn, Đảng đã khẳng định vị trí của lý luận “nghệ thuật bảo vệ an ninh quốc gia” đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ bảo vệ an ninh quốc gia hiện nay. Văn kiện cũng nhấn mạnh chiến lược bảo vệ an ninh quốc gia phải được xem như một bộ phận quan trọng của chiến lược phát triển quốc gia nằm trong tổng thể của chiến lược bảo vệ Tổ quốc. Trong đó, đặt nhân tố con người, an ninh con người làm trung tâm của mọi hoạt động, “xây dựng xã hội trật tự, kỷ cương, an toàn, lành mạnh” bằng các biện pháp mới hơn, mạnh hơn. Cùng với việc chỉ rõ 3 thách thức lớn đe dọa trực tiếp đến sinh mệnh của Đảng và sự tồn vong của chế độ, Văn kiện đã khẳng định tư duy và định hướng xa hơn trong thực hiện nhiệm vụ bảo vệ an ninh quốc gia của Đảng khi nhất quán quan điểm “giữ nước từ khi nước chưa nguy”, xác định chủ động phòng ngừa là chính khi chuyển từ tư duy thụ động, bó hẹp, khép kín, biệt lập sang tư duy chủ động, hợp tác và phát triển. Bảo vệ an ninh quốc gia từ xa, từ sớm, tạo vành đai an ninh từ ngoài lãnh thổ, biên giới hành chính quốc gia; bảo vệ an ninh không gian, vùng trời, dưới lòng đất quốc gia... Tiếp tục kế thừa và phát triển tư duy về nguồn lực quốc phòng, an ninh, xây dựng lực lượng công an, quân đội chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại. Những nhận thức mới và tư duy mới đã thể hiện định hướng phát triển lĩnh vực quốc phòng, an ninh, khẳng định vị thế của Việt Nam trên trường quốc tế, phát huy được sức mạnh thời đại trong bảo vệ an ninh quốc gia.
Nhóm phóng viên
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh