Tăng cường phối hợp vận động giải tỏa, chống lấn chiếm lòng lề đường, vỉa hè, hành lang an toàn đường bộ
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại buổi gặp mặt các Ban Đảng, Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức đoàn thể tỉnh. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì buổi làm việc.
Tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh: Tình trạng lấn chiếm lòng đường, vỉa hè hiện nay trên địa bàn tỉnh đang diễn ra rất nhức nhối gây mất an toàn giao thông, mỹ quan và công bằng xã hội. Vấn đề giải tỏa tuy đã được triển khai nhưng sau đó lại tái diễn.
Để việc giải tỏa đạt hiệu quả lâu, bền vững, bên cạnh chế tài xử lý nghiêm minh, hệ thống chính trị từ tỉnh đến cơ sở phải vào cuộc làm tốt công tác tuyên truyền vận động người dân tự giác thu dọn, trả lại lòng đường, vỉa hè, với phương châm: ở đâu có lấn chiếm ở đó có tuyên truyền. Những trường hợp không tháo gỡ, cố tình vi phạm sẽ cưỡng chế giải tỏa.
Về vấn đề xử lý rác thải sinh hoạt trên địa bàn tỉnh, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị các ban Đảng, MTTQ tỉnh và các tổ chức thành viên chỉ đạo tăng cường tuyên truyền, vận động các tầng lớp nhân dân trong tỉnh tích cực tham gia thu gom và xử lý rác thải sinh hoạt đúng quy định, hình thành các tổ tự quản, góp phần giữ gìn vệ sinh môi trường xanh, sạch, đẹp tại mỗi khu dân cư.
Khẳng định việc đẩy mạnh tích tụ đất đai hiện nay nhằm thực hiện mục tiêu tái cơ cấu ngành nông nghiệp của tỉnh, để việc tích tụ đạt hiệu quả, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị thời gian tới tập trung đẩy mạnh tuyên truyền đến các tầng lớp nhân dân để tạo sự thống nhất trong tư tưởng, hành động; vận động người dân sẵn sàng ủy thác cho chính quyền xã (chính quyền xã trên sự tư vấn của chính quyền cấp trên) cho doanh nghiệp thuê đất để tổ chức sản xuất hàng hóa tập trung. Cùng với tích tụ đất đai, hiện nay, công tác giải phóng mặt bằng để xây dựng hạ tầng kinh tế - xã hội cũng được cấp ủy, chính quyền các cấp tập trung thực hiện. Để làm tốt nhiệm vụ này, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu cần đẩy mạnh tuyên truyền để có được sự đồng thuận của người dân; đồng thời nhấn mạnh giải phóng mặt bằng phải tuân thủ quy định của pháp luật hiện hành.
Cũng tại hội nghị, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị các ban Đảng, MTTQ và các tổ chức thành viên tăng cường phối hợp vận động huy động kinh phí xã hội hóa để xây dựng công trình Tháp Thái Bình tại khu công viên sinh thái phường Hoàng Diệu nhằm tạo điểm nhấn về kiến trúc cảnh quan của thành phố Thái Bình, cùng với các hạng mục khác trong quần thể khu công viên sinh thái, đáp ứng các yêu cầu về văn hóa, du lịch, thương mại và dịch vụ của nhân dân; từng bước hoàn thiện các tiêu chí xây dựng thành phố Thái Bình thành đô thị loại I trước năm 2020.
Thông qua việc vận động xây dựng Tháp Thái Bình để tuyên truyền, quảng bá, giới thiệu về bề dày lịch sử văn hóa của mảnh đất và con người Thái Bình, hình ảnh quê hương Thái Bình năng động, sáng tạo trong thời kỳ mới; qua đó khơi dậy lòng tự hào và tình yêu đối với quê hương, đất nước.
Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị sau buổi làm việc, các ban Đảng, MTTQ và các tổ chức thành viên xác định rõ trách nhiệm, phối hợp với chính quyền làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, tạo sự đồng thuận, nhất trí trong các tầng lớp nhân dân, góp phần thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ trọng tâm để xây dựng tỉnh ngày càng văn minh, giàu đẹp.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Bế mạc Hội nghị Trung ương 3 khóa XX Đảng Cộng sản Trung Quốc 18.07.2024 | 22:09 PM
- Đẩy mạnh ngoại giao kinh tế thúc đẩy tăng trưởng 18.07.2024 | 20:04 PM
- Bảng xếp hạng FIFA tháng 7/2024: Đội tuyển Việt Nam tăng 1 bậc 18.07.2024 | 19:50 PM
- Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh 18.07.2024 | 19:48 PM
- Tập trung thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyển đổi số và Đề án 06 18.07.2024 | 18:08 PM
- Hướng mở cho học sinh không đỗ vào các trường THPT công lập 18.07.2024 | 19:13 PM
- Xây dựng phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” trên không gian mạng 18.07.2024 | 17:55 PM
- Nữ thủ khoa khối C00 toàn quốc và ước mơ làm truyền thông quốc tế 18.07.2024 | 17:53 PM
- Triển khai kế hoạch kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà 18.07.2024 | 17:53 PM
- Trao quà cho đối tượng chính sách xã An Ấp (Quỳnh Phụ) 18.07.2024 | 16:38 PM
Xem tin theo ngày
-
Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh
- Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Biểu dương, khen thưởng 29 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị số 40-CT/TW
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị