Tỏa sáng tấm lòng những người vợ, người mẹ
Mẹ liệt sĩ hiến gần 100m2 đất xây dựng nông thôn mới
Đến thôn Cổ Lễ, xã Hồng Minh (Hưng Hà) hỏi thăm gia đình bà Đỗ Thị Tỵ, mẹ liệt sĩ Bùi Ngọc Mừng ai nấy đều biết đến gia đình bà như một tấm gương điển hình trong phong trào xây dựng nông thôn mới.
Cách đây hơn 10 năm, con đường liên thôn nơi ông bà cùng các con sinh sống rất hẹp, rộng chưa đến 1m, gạch đá nhấp nhô. Mùa mưa lầy lội khiến người dân đi lại khó khăn, các em nhỏ đến trường cũng không được an toàn. Khi Đảng, Nhà nước có chủ trương xây dựng nông thôn mới, xã có chủ trương vận động người dân hiến đất làm đường, mở rộng lòng đường, gia đình bà Đỗ Thị Tỵ xung phong hiến đất.
“Khi địa phương phát động phong trào chung sức xây dựng nông thôn mới, mở rộng đường làng ngõ xóm, gia đình tôi rất vui và đồng ý hiến đất. Địa phương xin khoảng 100m2, tôi bảo muốn bao nhiêu đất tôi cũng hiến miễn là con đường được thông thoáng, sạch đẹp” - bà Đỗ Thị Tỵ chia sẻ.
Ngoài hiến gần 100m2 đất, gia đình bà còn kêu gọi con cháu đóng góp 36 triệu đồng ủng hộ xây dựng nông thôn mới tại địa phương.
Chính tấm gương của gia đình bà Đỗ Thị Tỵ đã góp phần không nhỏ trong việc thay đổi nhận thức của nhiều hộ dân trong vùng. Phong trào nhà nhà hiến đất trong thôn, trong xã ở Hồng Minh ngày càng lan rộng, từ thanh niên đến các bậc cao niên ai cũng sẵn sàng góp công, góp của để những con đường nông thôn thêm phần khang trang, rộng rãi. Việc làm thiết thực của gia đình bà Đỗ Thị Tỵ đã tạo được sự tín nhiệm của người dân xung quanh. Từ đó, ông bà đã tích cực tham gia tuyên truyền, vận động nhân dân trong xã tự nguyện đóng góp sức người sức của xây dựng nông thôn mới.
Chị Phạm Thị Ngắn dạy nghề cho lao động nông thôn.
Vợ liệt sĩ tạo việc làm cho hàng nghìn lao động
Năm 1971, người con gái thôn quê Phạm Thị Ngắn và chàng trai Nguyễn Quang Vinh ở xã Tây An (Tiền Hải) đến với nhau bằng một đám cưới giản dị. Sống với nhau vừa được một tháng, anh xung phong ra trận, một mình chị ở nhà chăm sóc mẹ già và các em. Anh bị thương nặng phải ra Bắc điều trị rồi về phục viên sinh sống tại quê hương. Năm 1986, vết thương ở mắt và mảnh đạn trong đầu của anh tái phát, anh đã ra đi để lại cho chị bốn con nhỏ dại.
Sống ở nơi mà cuộc sống chỉ trông chờ vào cây lúa, mớ rau nên thu nhập chẳng được bao nhiêu. Ở địa phương có nghề đan bao sợi cói nhưng qua nhiều năm đã bị mai một. Với ý nghĩ không để cái đói, cái nghèo bám mãi, người vợ liệt sĩ ấy đã quyết định khôi phục lại nghề truyền thống. Năm này qua năm khác, chị không quản ngại vào Nam, ra Bắc học hỏi, tay trắng khởi nghiệp ở độ tuổi không còn trẻ. Với bản lĩnh và nghị lực phi thường, chị đã chèo lái, đưa doanh nghiệp của mình từng bước đứng vững trên thương trường, tạo việc làm cho nhiều lao động trong thôn, trong xã.
Sau hơn 10 năm hoạt động, hiện nay các cơ sở của doanh nghiệp đã có mặt khắp các tỉnh, thành phố trong cả nước, nhiều mặt hàng xuất khẩu sang Mỹ, Nhật…, tạo việc làm cho khoảng 10.000 lao động nông thôn ở khắp các địa phương trong tỉnh với thu nhập bình quân 3 triệu đồng/người/tháng. Doanh thu năm 2016 của doanh nghiệp đạt trên 40 tỷ đồng, riêng 6 tháng đầu năm 2017 đạt 30 tỷ đồng.
Khi doanh nghiệp phát triển, thấu hiểu những hy sinh, mất mát của các gia đình liệt sĩ, người có công, doanh nghiệp của chị tiếp tục mở rộng tổ chức dạy nghề miễn phí cho con em gia đình chính sách, hộ nghèo, tạo việc làm ổn định cho nhiều người. Ngoài ra, hàng năm, vào dịp lễ, tết, ngày Thương binh - Liệt sĩ, doanh nghiệp đều trao tặng hàng trăm suất quà cho các gia đình chính sách với số tiền từ vài chục triệu đồng lên đến hàng trăm triệu đồng.
Mẹ liệt sĩ Đỗ Thị Tỵ, vợ liệt sĩ Phạm Thị Ngắn chỉ là hai trong số hàng nghìn người mẹ, người vợ liệt sĩ trên địa bàn tỉnh. Họ là đại diện cho những người phụ nữ Việt Nam kiên cường, bất khuất, trung hậu, đảm đang. Dù đã phải trải qua hy sinh, mất mát song họ vẫn sẵn lòng bù đắp, sẻ chia niềm hạnh phúc, sự đủ đầy với cộng đồng. Tấm lòng của những người mẹ, người vợ ấy luôn tỏa sáng giữa đời thường.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh