Thái Thụy đẩy nhanh tiến độ làm thủy lợi đông xuân
Nạo vét sông Thiên Kiều, đoạn qua địa bàn xã Thái Học (Thái Thụy).
Là xã nội đồng, địa hình trũng và được coi là vùng “rốn nước” của huyện nên hàng năm Thái Hồng luôn quan tâm, chú trọng công tác làm thủy lợi đông xuân. Năm nay xã được huyện giao chỉ tiêu đào đắp 1.500m3 bờ vùng, làm thủy lợi 6.120m3 mặt ruộng, khơi thông hơn 48.000m2 dòng chảy.
Ông Bùi Xuân Nghĩa, Chủ tịch UBND xã cho biết: Ngay sau khi huyện triển khai kế hoạch làm thủy lợi đông xuân, UBND xã đã xây dựng kế hoạch tổ chức thực hiện, giao chỉ tiêu cho các thôn. Đồng thời, tuyên truyền, vận động và chỉ đạo các thôn tập trung huy động nhân lực, phương tiện ra quân làm thủy lợi đông xuân ngay từ đầu tháng 11. Đến nay xã đã hoàn thành 90% kế hoạch và dự kiến hoàn thành công tác làm thủy lợi đông xuân trước ngày 25/12 để phục vụ sản xuất vụ xuân năm 2018. Ngoài ra, Công ty TNHH Một thành viên Khai thác công trình thủy lợi Bắc Thái Bình đang triển khai xây dựng trạm bơm xã Thái Hồng có công suất 10.000m3/ngày đêm phục vụ tưới, tiêu của xã và một số xã lân cận như Thái Thuần, Thái Hưng. Dự kiến trạm bơm sẽ hoàn thành xây dựng và đi vào vận hành trong tháng 1/2018 để phục vụ công tác lấy nước đổ ải phục vụ sản xuất vụ xuân sắp tới.
Theo kế hoạch làm thủy lợi đông xuân năm 2017 - 2018, huyện Thái Thụy thực hiện tổng khối lượng đào đắp 419.755m3, trong đó nạo vét sông trục tưới, tiêu 91.457m3, đắp bờ vùng 37.782m3, đắp bờ thửa 67.312m3, thủy lợi mặt ruộng 223.114m3. Từ đầu tháng 11/2017, UBND huyện đã ra quyết định giao chỉ tiêu cho các xã, thị trấn có trách nhiệm huy động nguồn vốn, hoàn thành làm thủy lợi đông xuân trước ngày 25/12/2017.
Ông Bùi Huy Tập, Phó Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện cho biết: Qua báo cáo của các địa phương, đến nay, toàn huyện đã thực hiện được khoảng 70% kế hoạch làm thủy lợi đông xuân. Nhiều địa phương đã hoàn thành nạo vét hệ thống sông, kênh mương chính, khơi thông dòng chảy, bờ vùng, bờ thửa đã được gia cố, bồi đắp, qua đó bảo đảm tốt công tác tưới, tiêu phục vụ sản xuất vụ xuân năm 2018. Năm nay, UBND huyện và Công ty TNHH Một thành viên Khai thác công trình thủy lợi Bắc Thái Bình đã lên kế hoạch và hoàn thành xây dựng, tu bổ, sửa chữa một số công trình thủy lợi nội đồng và nạo vét, khơi thông trên một số trục sông chính như: nạo vét sông Thiên Kiều (Thái Học), xây trạm bơm Thái Hồng, xây dựng cống vòm Kỳ Nha (Thái Thuần), xây dựng cống trên sông Thọ Cách (Thụy Trình)…
Để công tác làm thủy lợi đông xuân hoàn thành đúng kế hoạch đề ra, Thái Thụy đang tích cực chỉ đạo các xã, thị trấn tranh thủ thời tiết thuận lợi đẩy nhanh tiến độ thực hiện các công trình thủy lợi đông xuân theo chỉ tiêu huyện giao, báo cáo kết quả định kỳ vào ngày 15 và 25 hàng tháng. Huyện tiếp tục chỉ đạo Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi chủ động điều tiết nước phục vụ tốt việc tưới, tiêu cho sản xuất vụ đông đồng thời bảo đảm thuận lợi cho các xã, thị trấn làm thủy lợi đông xuân; cử cán bộ kỹ thuật xuống hướng dẫn các địa phương làm thủy lợi đông xuân có hiệu quả và kịp tiến độ. Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện tổng hợp, báo cáo, tham mưu UBND huyện đôn đốc, chỉ đạo các xã, thị trấn, chủ đầu tư khẩn trương hoàn thành các công trình thủy lợi đông xuân, phấn đấu trong tháng 12/2017.
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- Tập trung thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyển đổi số và Đề án 06 18.07.2024 | 18:08 PM
- Hướng mở cho học sinh không đỗ vào các trường THPT công lập 18.07.2024 | 19:13 PM
- Xây dựng phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” trên không gian mạng 18.07.2024 | 17:55 PM
- Nữ thủ khoa khối C00 toàn quốc và ước mơ làm truyền thông quốc tế 18.07.2024 | 17:53 PM
- Triển khai kế hoạch kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà 18.07.2024 | 17:53 PM
- Trao quà cho đối tượng chính sách xã An Ấp (Quỳnh Phụ) 18.07.2024 | 16:38 PM
- Tổng số lượt người khám bệnh tăng 4,2% so với 6 tháng đầu năm 2023 18.07.2024 | 16:34 PM
- Khai mạc kỳ họp thứ tám HĐND thành phố khóa 22 18.07.2024 | 16:37 PM
- Kinh nghiệm lách ô tô qua khe hẹp 18.07.2024 | 16:38 PM
- Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 18.07.2024 | 14:51 PM
Xem tin theo ngày
-
Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Biểu dương, khen thưởng 29 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị số 40-CT/TW
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024