Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh làm việc với xã Vũ Hội về xây dựng nông thôn mới
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì buổi làm việc.
Audio: ubnd_vuhoi_1604_mixdown.mp3
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì buổi làm việc. Các đồng chí: Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Vũ Đức Hằng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy; Nguyễn Tiến Thành, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy; Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và các đồng chí lãnh đạo các sở, ngành của tỉnh, lãnh đạo huyện Vũ Thư dự buổi làm việc.
Tính đến ngày 15/4/2019, xã Vũ Hội đã đạt 16/19 tiêu chí NTM, 3 tiêu chí chưa đạt là: tiêu chí số 1 về quy hoạch do một số hộ vi phạm hành lang an toàn giao thông đường tỉnh lộ 454 và hành lang mặt sông T6; tiêu chí số 6 về cơ sở vật chất văn hóa (xã chưa có sân thể thao đạt chuẩn); tiêu chí số 17 về môi trường (xã chưa có khu xử lý rác thải và lò đốt rác đạt chuẩn). Tổng nhu cầu nguồn vốn để hoàn thành các tiêu chí dự kiến là 36 tỷ đồng, trong đó chủ yếu là nguồn kinh phí sẽ huy động từ tiền đấu giá quyền sử dụng đất tại địa phương.
Trong 3 tiêu chí chưa đạt, việc triển khai tiêu chí số 6 và số 17 tại xã thuận lợi hơn, tuy nhiên việc thực hiện tiêu chí số 1 gặp rất nhiều vướng mắc.
Theo báo cáo của xã, hiện Vũ Hội có 42 điểm vi phạm với 40 hộ vi phạm hành lang an toàn giao thông đường tỉnh lộ 454 và hành lang mặt sông T6 bằng hình thức xây dựng cầu trái phép trên mặt sông T6; trong đó có 29 hộ xây dựng cả cầu và công trình kiến trúc, vật cản trên mặt cầu. Ngoài ra, có thêm 18 hộ khác xây dựng công trình nhà ở, vườn, lán trên diện tích là đường gom dân sinh cũ của khu dân cư. Việc xây dựng các công trình vi phạm này diễn ra từ năm 2014 trở về trước; mặc dù huyện, xã nhiều lần tuyên truyền, vận động, giải tỏa nhưng chưa quyết liệt nên các công trình vi phạm vẫn tồn tại, gây bức xúc trong nhân dân và ảnh hưởng đến an ninh trật tự, công tác xây dựng NTM tại địa phương.
Tại buổi làm việc, các đại biểu đã bàn bạc, thảo luận kỹ nhiều vấn đề liên quan đến việc thực hiện 3 tiêu chí chưa đạt của xã Vũ Hội; đặc biệt là tiêu chí số 1. Theo đó, các đại biểu tập trung đi sâu phân tích, đánh giá thực trạng vi phạm của các hộ dân tại đây, bàn phương án xử lý để giải tỏa hiệu quả, triệt để các hộ vi phạm, thảo luận lộ trình giải tỏa, tháo gỡ vướng mắc về ngõ đi, lối đi cho người dân khi cưỡng chế giải tỏa các cầu xâu dựng trái phép; vai trò trách nhiệm của địa phương trong xử lý các trường hợp vi phạm…
Phát biểu kết luận buổi làm việc, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chỉ đạo: xã Vũ Hội khẩn trương xây dựng lò đốt rác mới tại khu quy hoạch mới để đảm bảo vệ sinh môi trường và hoàn thành tiêu chí số 17.
Trước mắt, xã đầu tư kinh phí để khôi phục, nâng cấp sân thể thao cũ của xã theo tiêu chí NTM, vừa giúp tiết kiệm nguồn kinh phí vừa bảo đảm hoạt động vui chơi, thể thao của nhân dân.
Đối với việc thực hiện tiêu chí số 1, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu xã Vũ Hội hoàn thành việc giải tỏa xong 29 công trình kiến trúc, vật cản xây dựng trên cầu trong tháng 5/2019.
Các sở, ngành, đơn vị chuyên môn từ tỉnh đến xã vào cuộc rà soát hồ sơ để xác định tình trạng vi phạm chi tiết, cụ thể của từng hộ dân trong tổng số 58 hộ vi phạm, trên cơ sở đó tiến hành các bước tiếp theo. Nếu các hộ này lấn chiếm đường gom dân sinh cũ của khu dân cư, huyện, xã thực hiện phương án giải tỏa các công trình vi phạm để khôi phục ngõ đi cũ, tỉnh sẽ hỗ trợ bà con xi măng để làm đường gom dân sinh mà không đền bù kinh phí giải phóng mặt bằng các trường hợp này; sau khi các hộ có lối đi, ngõ đi đảm bảo đúng quy định của pháp luật mới tiến hành cưỡng chế giải tỏa các cầu xây dựng trái phép.
Trong tháng 6/2019, xã hoàn thành việc rà soát hồ sơ, báo cáo phương án giải tỏa cầu và các công trình vi phạm đường gom dân sinh cũ của khu dân cư.
Các ngành, đơn vị của tỉnh, huyện, tập trung hỗ trợ, tạo điều kiện thuận lợi cho Vũ Hội, nhất là việc khai thác nguồn lực từ đấu giá quyền sử dụng đất, mục tiêu đặt ra Vũ Hội hoàn thành 100% các tiêu chí, về đích NTM trong năm 2019.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh