Kiến Xương: Đẩy mạnh phát triển công nghiệp
Nghề chạm bạc ở Hồng Thái luôn phát triển ổn định.
Ông Bùi Xuân Triều, Trưởng phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện Kiến Xương cho biết: Thời gian qua, tuy gặp nhiều khó khăn nhưng công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp của huyện vẫn phát triển. Đặc biệt, trong những năm gần đây, Kiến Xương đã có sự phát triển vượt trội về các cụm công nghiệp (CCN), thu hút các nhà đầu tư về địa bàn. Huyện đã có nghị quyết và đề án về phát triển công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, nghề và làng nghề đến năm 2020, định hướng đến năm 2025. Hàng năm, UBND huyện đều tổ chức hội nghị gặp mặt các doanh nghiệp, doanh nhân và phát động doanh nghiệp thi đua đẩy mạnh sản xuất, kinh doanh. Với chủ trương tạo điều kiện thuận lợi nhất cho các doanh nghiệp đầu tư về địa bàn và khuyến khích các hộ kinh doanh thành lập doanh nghiệp, đến nay Kiến Xương có 245 doanh nghiệp đang hoạt động, 31 làng nghề, 6.353 cơ sở và hộ sản xuất, kinh doanh, tạo việc làm ổn định cho hàng chục nghìn lao động. Hết quý I/2019, giá trị sản xuất công nghiệp của Kiến Xương đạt 802,4 tỷ đồng, tăng 13,6% so với cùng kỳ năm ngoái. Hầu hết các doanh nghiệp, HTX và cơ sở sản xuất, kinh doanh tại các làng nghề duy trì sản xuất ổn định và cho thu nhập khá, thu hút thêm nhiều công nhân vào làm việc.
Ông Trần Thế Thao, Giám đốc Xí nghiệp May Đông Thắng (thị trấn Thanh Nê) cho biết: Đầu năm thường là thời điểm khó khăn về đơn hàng và người lao động nhưng Đông Thắng vẫn luôn bảo đảm sản xuất ổn định. Hiện tại, Xí nghiệp tạo việc làm ổn định cho 140 lao động tập trung và hàng nghìn lao động vệ tinh với thu nhập bình quân từ 5 - 6 triệu đồng/người/tháng. Tuy là một xí nghiệp đi lên từ mô hình hợp tác xã song Đông Thắng đã duy trì được với đối tác khách hàng nước ngoài từ hàng chục năm nay nên các đơn hàng may gia công luôn ổn định và chưa bao giờ để người lao động thiếu việc làm. Chính vì thế, các đơn hàng của Đông Thắng đã được ký đến hết năm 2020. 3 tháng đầu năm 2019, Đông Thắng đã sản xuất được trên 40.000 sản phẩm, tăng gần 40% so với cùng kỳ năm ngoái, giá trị xuất khẩu đạt hơn 3 tỷ đồng.
Một trong những giải pháp được Kiến Xương thực hiện quyết liệt trong thời gian qua nhằm đẩy mạnh phát triển công nghiệp đó là tập trung thu hút đầu tư vào CCN, làng nghề, tạo đà cho công nghiệp bứt phá. Đến nay, toàn huyện có 7 CCN, trong đó đã thu hút được một số nhà đầu tư xây dựng và kinh doanh hạ tầng vào CCN.
Điển hình như ở CCN Vũ Quý đã thu hút được nhà đầu tư hạ tầng là Công ty Cổ phần Giang Sơn Thái Bình, CCN Trung Nê đã thu hút được Công ty Cổ phần Tập đoàn Đông Đô. Hiện tại, các nhà đầu tư đang phối hợp cùng các đơn vị liên quan triển khai lập dự án đầu tư, sau khi được phê duyệt sẽ triển khai xây dựng hạ tầng kỹ thuật, giải phóng mặt bằng và kêu gọi thu hút nhà đầu tư thứ cấp.
Ngoài ra, Kiến Xương còn thu hút một số nhà đầu tư lớn vào sản xuất, kinh doanh, không chỉ góp phần nâng cao giá trị sản xuất công nghiệp, tạo việc làm cho nhiều lao động mà còn tạo đột phá trong phát triển kinh tế - xã hội của huyện.
Điển hình như ở CCN Vũ Quý đã có Công ty Cổ phần Thực phẩm sữa TH hiện đang triển khai lập dự án đầu tư trình các sở, ngành thẩm định và UBND tỉnh phê duyệt. Ở CCN Vũ Ninh chỉ tính riêng từ năm 2018 đến nay đã thu hút thêm 4 dự án lớn với các lĩnh vực sản xuất sợi OE, động cơ điện, vải địa kỹ thuật...
Thời gian tới, Kiến Xương sẽ tiếp tục kêu gọi các nhà đầu tư từng bước hoàn thiện hạ tầng kỹ thuật các CCN, đẩy mạnh thu hút các doanh nghiệp đầu tư vào sản xuất, kinh doanh, phát triển tiểu thủ công nghiệp, nghề và làng nghề, tạo sự chuyển dịch cơ cấu kinh tế theo hướng tăng dần tỷ trọng công nghiệp. Huyện phấn đấu đến năm 2020 giá trị sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp hàng năm tăng bình quân từ 15% trở lên; công nghiệp, xây dựng chiếm tỷ trọng trên 50% cơ cấu kinh tế.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Bảng xếp hạng FIFA tháng 7/2024: Đội tuyển Việt Nam tăng 1 bậc 18.07.2024 | 19:50 PM
- Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh 18.07.2024 | 19:48 PM
- Tập trung thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyển đổi số và Đề án 06 18.07.2024 | 18:08 PM
- Hướng mở cho học sinh không đỗ vào các trường THPT công lập 18.07.2024 | 19:13 PM
- Xây dựng phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” trên không gian mạng 18.07.2024 | 17:55 PM
- Nữ thủ khoa khối C00 toàn quốc và ước mơ làm truyền thông quốc tế 18.07.2024 | 17:53 PM
- Triển khai kế hoạch kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà 18.07.2024 | 17:53 PM
- Trao quà cho đối tượng chính sách xã An Ấp (Quỳnh Phụ) 18.07.2024 | 16:38 PM
- Tổng số lượt người khám bệnh tăng 4,2% so với 6 tháng đầu năm 2023 18.07.2024 | 16:34 PM
- Khai mạc kỳ họp thứ tám HĐND thành phố khóa 22 18.07.2024 | 16:37 PM
Xem tin theo ngày
-
Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh
- Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Biểu dương, khen thưởng 29 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị số 40-CT/TW
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị