Địa chỉ xanh tình nguyện
Đoàn Thanh niên xã Duy Nhất (Vũ Thư) hỗ trợ gạo cụ Phạm Văn Nhân, thôn Dũng Nghĩa.
Trời nắng nóng, trong căn nhà cũ kỹ, chật chội, cụ Tạ Thị Am, 90 tuổi, thôn Dũng Nghĩa, xã Duy Nhất nằm liệt giường, con gái cụ thần kinh không ổn định đang lúi húi quét dọn dưới bếp. Như đã quen thuộc với khung cảnh này, các bạn đoàn viên thanh niên xã Duy Nhất nhanh chóng dọn dẹp nhà cửa, đỡ cụ Am dậy. Mắt kém, tay nắm chắc tay của các bạn thanh niên, cụ bảo: Nóng lắm, mãi mới được ngồi dậy, thoáng cả lưng. Rồi cụ lay lay bao gạo mà Đoàn Thanh niên xã mang tới hỗ trợ hàng tháng theo chương trình địa chỉ xanh tình nguyện.
Cụ Am phấn khởi cho biết: Thanh niên nhiệt tình, tốt bụng lắm, tháng nào cũng mang gạo tới cho rồi lại giúp gia đình thu dọn nhà cửa, sân vườn.
Cũng như cụ Am, trên địa bàn xã Duy Nhất còn 3 địa chỉ xanh mà Đoàn Thanh niên xã hỗ trợ gạo từ 3 - 12 tháng. Mỗi tháng, Đoàn Thanh niên xã trao 10kg gạo/địa chỉ. Để thực hiện hiệu quả mô hình địa chỉ xanh tình nguyện, ngay từ đầu năm, Đoàn Thanh niên xã đã tuyên truyền đến cán bộ, đoàn viên, hội viên thanh niên về mục đích, ý nghĩa của mô hình đồng thời vận động mọi người góp tiền, góp gạo để giúp đỡ các gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn xã.
Cũng như Đoàn Thanh niên xã Duy Nhất, Đoàn Thanh niên xã Vũ Hội cũng triển khai chương trình địa chỉ xanh tình nguyện từ đầu năm 2019.
Chị Nguyễn Thị Ngoan, Bí thư Đoàn Thanh niên xã Vũ Hội cho biết: Hiện nay, Đoàn Thanh niên xã hỗ trợ gạo hàng tháng cho 3 người có hoàn cảnh khó khăn. Họ đều là những người già cả, không còn khả năng lao động, không nơi nương tựa. Ban Chấp hành Đoàn Thanh niên xã đã huy động mọi nguồn lực với mong muốn hoạt động tình nguyện này được duy trì thường xuyên.
Cụ Nguyễn Thị Trập, 94 tuổi, thôn Phú Thứ là 1 trong 3 địa chỉ xanh tình nguyện mà Đoàn Thanh niên xã Vũ Hội hỗ trợ hàng tháng. Cụ Trập cho biết: Chi phí sinh hoạt hàng ngày đều từ tiền hỗ trợ của người cao tuổi và sự giúp đỡ của người thân trong họ, bà con hàng xóm. Được thanh niên hỗ trợ gạo thế này tôi không còn phải lo lắng nhiều như trước. Cảm ơn thanh niên địa phương rất nhiều.
Chị Phan Thị Ngân Phương, Phó Bí thư Huyện đoàn Vũ Thư cho biết: Bên cạnh các hoạt động tham gia xây dựng nông thôn mới, tuổi trẻ Vũ Thư còn tập trung vào các hoạt động tình nguyện vì an sinh xã hội, vì cuộc sống cộng đồng. Hiện nay, trên địa bàn huyện có 43 địa chỉ xanh tình nguyện thường xuyên ở 23 xã. Tùy vào điều kiện và tình hình thực tế của từng đối tượng mà các cơ sở đoàn có sự hỗ trợ khác nhau như: hỗ trợ gạo, hỗ trợ tiền điện, tiền nước sinh hoạt hoặc đồ dùng học tập cho các em học sinh nghèo vượt khó. Thời gian tới, Huyện đoàn Vũ Thư sẽ tiếp tục nhân rộng mô hình tới tất cả các cơ sở đoàn khối xã, thị trấn và chi đoàn trực thuộc.
Ở các địa phương, tỷ lệ hộ nghèo đã giảm rất nhiều nhưng vẫn còn nhiều số phận kém may mắn cần sự quan tâm, giúp đỡ của các tổ chức, đơn vị. Sự đồng hành của các cấp bộ đoàn đã thắp lên tia sáng lạc quan, ngọn lửa tình người, đã có rất nhiều người có hoàn cảnh khó khăn dành tình cảm nồng ấm cho người đã giúp đỡ họ.
Chị Nguyễn Thị Ngoan, Bí thư Đoàn Thanh niên xã Vũ Hội cho biết thêm: Họ tặng chúng tôi món quà nhỏ thôi nhưng là ngon nhất, tốt nhất như bó rau sạch, hoa quả trong vườn nhà. Chúng tôi nhận lấy cái tình, cái nghĩa rồi gửi lại làm quà cho các gia đình. Bởi thanh niên chúng tôi tâm niệm rằng hạnh phúc là sự sẻ chia, giúp đỡ người khác.
Phương Chi
Tin cùng chuyên mục
- Bế mạc Hội nghị Trung ương 3 khóa XX Đảng Cộng sản Trung Quốc 18.07.2024 | 22:09 PM
- Đẩy mạnh ngoại giao kinh tế thúc đẩy tăng trưởng 18.07.2024 | 20:04 PM
- Bảng xếp hạng FIFA tháng 7/2024: Đội tuyển Việt Nam tăng 1 bậc 18.07.2024 | 19:50 PM
- Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh 18.07.2024 | 19:48 PM
- Tập trung thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyển đổi số và Đề án 06 18.07.2024 | 18:08 PM
- Hướng mở cho học sinh không đỗ vào các trường THPT công lập 18.07.2024 | 19:13 PM
- Xây dựng phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” trên không gian mạng 18.07.2024 | 17:55 PM
- Nữ thủ khoa khối C00 toàn quốc và ước mơ làm truyền thông quốc tế 18.07.2024 | 17:53 PM
- Triển khai kế hoạch kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà 18.07.2024 | 17:53 PM
- Trao quà cho đối tượng chính sách xã An Ấp (Quỳnh Phụ) 18.07.2024 | 16:38 PM
Xem tin theo ngày
-
Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh
- Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Biểu dương, khen thưởng 29 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị số 40-CT/TW
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị