69 nhiệm vụ khoa học, công nghệ các cấp được triển khai năm 2019
Đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh trao bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể, cá nhân có nhiều thành tích trong hoạt động KH và CN năm 2019.
Đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh tới dự.
Năm 2019, toàn tỉnh đã triển khai 69 nhiệm vụ KH và CN các cấp trên nhiều lĩnh vực. Ở lĩnh vực nông nghiệp, nông thôn, các nhiệm vụ KH và CN được triển khai theo hướng phục vụ tái cơ cấu ngành nông nghiệp, phát triển công nghệ cao, đem lại hiệu quả kinh tế, xây dựng nông thôn mới với nhiều nghiên cứu, khảo nghiệm, ứng dụng tiến bộ KH và CN. Lĩnh vực công nghiệp, dịch vụ đã hỗ trợ các doanh nghiệp, tổ chức nghiên cứu, ứng dụng KH và CN vào sản xuất. Chăm sóc sức khỏe nhân dân, nhiều kỹ thuật mới đã được áp dụng hiệu quả vào thực tiễn, nâng cao hiệu quả khám, điều trị và phòng chống dịch bệnh. Công tác quản lý nhà nước về KH và CN, sở hữu trí tuệ, an toàn bức xạ hạt nhân, tiêu chuẩn đo lường, chất lượng có nhiều đổi mới, đi vào chiều sâu; thị trường KH và CN bước đầu được hình thành.
Tại hội nghị, 7 tập thể, cá nhân được nhận Bằng khen của UBND tỉnh vì có thành tích trong hoạt động KH và CN năm 2019.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh đánh giá cao kết quả KH và CN đã đạt được trong năm 2019. Đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh đề nghị Sở Khoa học và Công nghệ thường xuyên rà soát, bổ sung, tham mưu UBND tỉnh ban hành những chính sách về KH và CN; tranh thủ khai thác, đề xuất đề tài cấp quốc gia, những đề tài mang tính đột phá, phù hợp với thực tiễn của địa phương. Trước cuộc cách mạng công nghiệp 4.0, các ngành, đơn vị, địa phương cần chủ động tìm hiểu, nghiên cứu, ứng dụng thành tựu khoa học, kỹ thuật mới vào hoạt động, tranh thủ sự ủng hộ từ các bộ, ngành trung ương. Quản lý nhà nước về KH và CN cần tăng cường thanh tra, kiểm tra việc thực hiện các quy định của pháp luật về tiêu chuẩn, đo lường, chất lượng, sở hữu trí tuệ. Trên cơ sở đề án phát triển KH và CN tỉnh giai đoạn 2016 – 2020, Sở Khoa học và Công nghệ cần bám sát mục tiêu, phương hướng, giải pháp, xây dựng nhiệm vụ trọng tâm, phát triển nguồn lực, tiềm lực KH và CN, góp phần phát triển kinh tế, xã hội, nâng cao đời sống nhân dân trong tỉnh.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh