Tết Canh Tý 2020: An toàn, bình yên
Trong 7 ngày tết Canh Tý 2020 (từ 23 đến 29/1/2020), trên địa bàn tỉnh không xảy ra những tình huống đột xuất bất ngờ, không xảy ra trọng án, không xảy ra các vi phạm về pháo, không xảy ra cháy nổ, an ninh trật tự, an toàn giao thông được bảo đảm, tạo thuận lợi cho nhân dân vui xuân, đón tết an toàn, lành mạnh.
Công an tỉnh đã tham mưu cho Thường trực Tỉnh uỷ, HĐND, UBND tỉnh chỉ đạo huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị và toàn dân, phát huy vai trò của hàng vạn cán bộ, đảng viên, đoàn viên, hội viên, các mô hình tổ tự quản của quần chúng nhân dân tham gia tuyên truyền, bảo vệ an ninh trật tự ở các thôn, làng, tổ dân phố, cụm dân cư. Chỉ đạo các đơn vị nghiệp vụ, công an các huyện, thành phố chủ động trong công tác phòng ngừa; tập trung tuyên truyền rộng rãi trên các phương tiện thông tin đại chúng, tuyên truyền lưu động về phương thức, thủ đoạn hoạt động và biện pháp phòng, chống tội phạm, quy định của pháp luật về bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng chống cháy, nổ, thực hiện Luật 14 về quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ, Nghị định số 36 về quản lý, sử dụng pháo.
Công an tỉnh đã thành lập 5 tổ tuần tra, kiểm soát phòng, chống tội phạm trên các tuyến, địa bàn trọng điểm, phức tạp, bắt đầu triển khai từ ngày 12/1 đến ngày 25/1/2020; trưng dụng 19 đồng chí là lãnh đạo và 275 cán bộ, chiến sĩ ở các phòng, ban Công an tỉnh tăng cường cho công an các địa phương, bảo đảm các xã và tổ dân phố đều có công an chính quy phối hợp với các lực lượng ở cơ sở đủ mạnh để triển khai thực hiện quyết liệt các biện pháp bảo đảm an ninh trật tự, an toàn giao thông và đấu tranh, ngăn chặn các vi phạm về pháo, thu hồi vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ.
Cán bộ, chiến sĩ trong toàn lực lượng Công an tỉnh thực hiện nghiêm túc các quy định trực ban, trực chiến, triển khai đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ; qua đó đã phối hợp với cấp ủy, chính quyền các địa phương vận động thu hồi 26,6 kg pháo các loại, 2kg thuốc pháo, 1,2 kg thuốc nổ, 7 kíp mìn, 1 lựu đạn, 5 súng tự chế, 24 viên đạn quân dụng các loại, 31 vũ khí thô sơ, 2 công cụ hỗ trợ và 1 đồ chơi nguy hiểm; bảo vệ tuyệt đối an toàn 10 điểm bắn pháo hoa mừng xuân mới trong đêm giao thừa.
Tết Canh Tý 2020 là năm thứ 8 liên tiếp Thái Bình không xảy ra đốt pháo nổ và thả đèn trời, được cán bộ, đảng viên và nhân dân đánh giá cao. Lực lượng công an cũng đã phối hợp với các địa phương triển khai đồng bộ các biện pháp đấu tranh, phòng chống các loại tội phạm trên tuyến, tội phạm trộm cắp, cướp, cưỡng đoạt tài sản tại các điểm vui chơi giải trí, qua đó đã bảo đảm tuyệt đối an toàn cho nhân dân vui xuân, đón tết. Trong những ngày tết Nguyên đán Canh Tý 2020, toàn tỉnh chỉ xảy ra 5 vụ phạm pháp hình sự, trong đó không để xảy ra trọng án, không xảy ra các vụ việc phức tạp.
Lực lượng Cảnh sát cơ động kiểm tra phương tiện giao thông.
Lực lượng cảnh sát giao thông đã ra quân thực hiện đợt cao điểm kiểm tra xử lý nồng độ cồn theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ; triển khai phương án phòng ngừa, giải quyết ùn tắc giao thông, phân luồng, điều tiết giao thông không để xảy ra ùn tắc, đua xe trái phép. Trong đó, đã triển khai phương án chống ùn tắc trên tuyến quốc lộ 10, đã không để xảy ra ùn tắc giao thông nghiêm trọng. Tai nạn giao thông đã giảm, toàn tỉnh chỉ xảy ra 1 vụ tai nạn giao thông làm chết 1 người, bị thương 1 người, xảy ra 3 vụ va chạm giao thông, làm bị thương 4 người. Kết quả công tác bảo đảm tốt an ninh trật tự trên địa bàn tỉnh đã góp phần để nhân dân đón xuân, vui tết bình yên, hạnh phúc.
Để bảo đảm an ninh trật tự dịp đầu năm mới, Công an tỉnh tiếp tục tăng cường các biện pháp nghiệp vụ, đấu tranh với các loại tội phạm, đặc biệt là tệ nạn cờ bạc, tăng cường công tác bảo đảm trật tự an toàn giao thông tạo điều kiện cho nhân dân đi lại thuận tiện, an toàn.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh