Các cấp hội chữ thập đỏ chủ động phòng, chống dịch Covid-19
Hội Chữ thập đỏ huyện Vũ Thư phát khẩu trang miễn phí cho người dân.
Mới hơn 8 giờ, tại Bệnh viện Đa khoa Vũ Thư, rất nhiều người dân và bệnh nhân đã chờ trước sảnh để được nhận những chiếc khẩu trang do Hội Chữ thập đỏ huyện Vũ Thư phát miễn phí. Mỗi người tuy chỉ được nhận 1 chiếc khẩu trang nhưng ai cũng thấy vui trước nghĩa cử cao đẹp này. Ông Trần Xuân Hán, xã Minh Khai (Vũ Thư) chia sẻ: Tôi đến khám tại Bệnh viện Đa khoa huyện và được Hội Chữ thập đỏ huyện phát miễn phí khẩu trang. Tôi rất cảm kích tấm lòng của các nhà hảo tâm. Trước đó, tôi đã đi 4 - 5 cửa hàng để mua khẩu trang nhưng chỗ nào cũng nói hết hàng.
Ông Ngô Xuân Thảo, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện Vũ Thư cho biết: Trước tình hình dịch Covid-19 đang diễn biến phức tạp, việc mua khẩu trang của người dân gặp khó khăn nên Hội Chữ thập đỏ huyện đã huy động các mạnh thường quân trong và ngoài huyện ủng hộ khẩu trang, phân công cán bộ, tình nguyện viên để phát khẩu trang miễn phí cho người dân và bệnh nhân đến khám và điều trị tại Bệnh viện Đa khoa huyện. Qua đó, giúp nâng cao nhận thức của người dân trong việc bảo vệ sức khỏe cho mình và cộng đồng trước dịch Covid-19. Những ngày tới, chúng tôi sẽ tiếp tục kêu gọi các nhà hảo tâm tài trợ khẩu trang để phát miễn phí cho người dân, dự kiến sẽ phát thêm gần 2.500 chiếc. Trước đó chúng tôi cũng đã phối hợp với Bệnh viện Đa khoa huyện tổ chức khám lâm sàng và cận lâm sàng cho 65 người quốc tịch Trung Quốc đang làm việc tại các công ty trên địa bàn huyện Vũ Thư.
Không riêng Hội Chữ thập đỏ huyện Vũ Thư, Hội Chữ thập đỏ huyện Đông Hưng cũng đã phối hợp với Bệnh viện Đa khoa huyện, Trung tâm Y tế huyện phát hàng nghìn khẩu trang y tế miễn phí cho người dân ở các khu vực công cộng và những nơi tiềm ẩn nguy cơ cao lây nhiễm dịch bệnh, hạn chế thấp nhất khả năng lây nhiễm Covid-19 trên địa bàn. Giá trị của những chiếc khẩu trang đã không còn nằm ở số tiền mà đó là tấm lòng vì cộng đồng.
Thực hiện chỉ đạo của Hội Chữ thập đỏ tỉnh, những ngày qua, hội chữ thập đỏ các huyện, thành phố tổ chức phát tờ rơi và khẩu trang miễn phí cho người dân. Đến thời điểm hiện tại đã có 5 huyện hội tổ chức phát khẩu trang miễn phí với trên 30.000 chiếc và gần 100.000 tờ rơi được trao tận tay cho người dân tại các bệnh viện, trường học. Song song với việc phát tờ rơi và khẩu trang miễn phí, Hội Chữ thập đỏ tỉnh còn phối hợp với hội chữ thập đỏ các huyện, thành phố tổ chức các buổi truyền thông về phòng, chống dịch Covid-19 cho cán bộ, hội viên, thanh thiếu niên, tình nguyện viên chữ thập đỏ của 8 huyện, thành phố. Qua đó giúp nâng cao nhận thức của cán bộ, hội viên, thanh thiếu niên, tình nguyện viên chữ thập đỏ trong phòng, chống dịch Covid-19, góp phần đẩy mạnh công tác tuyên truyền về dịch bệnh đến người dân.
Ông Lê Duy Quang, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ tỉnh cho biết: Trước diễn biến phức tạp của dịch Covid-19, thời gian tới, các cấp hội chữ thập đỏ trong tỉnh sẽ tiếp tục phối hợp với ngành Y tế, các cơ quan báo chí tích cực truyền thông về sự nguy hiểm, đường lây truyền và các biện pháp phòng, chống dịch cho người dân, chú trọng thông tin kịp thời, chính xác, tránh gây hoang mang trong cộng đồng; nội dung truyền thông theo các văn bản của Bộ Y tế ban hành. Huy động lực lượng cán bộ, tình nguyện viên chữ thập đỏ tham gia phối hợp giám sát tình hình dịch bệnh, phát hiện sớm các ca bệnh, kịp thời báo cáo các cơ quan chức năng để xử lý, hạn chế lây lan ở cộng đồng. Tổ chức lực lượng thanh niên xung kích, tình nguyện viên chữ thập đỏ phối hợp cùng các ngành, đoàn thể thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch; sẵn sàng tham gia bao vây, khống chế, khắc phục hậu quả của dịch Covid-19.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh