Sơ kết công tác nội chính, phòng, chống tham nhũng 6 tháng đầu năm 2021
Đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo 26 phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 3006_so_ket_cong_tac_noi_chinh_mixdown.mp3
Các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo 26; Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị. Các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo HĐND, UBND tỉnh, thành viên Ban Chỉ đạo 26 và lãnh đạo các sở, ban, ngành, các huyện, thành phố dự hội nghị.
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị. Đồng chí Hoàng Thái Phúc, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy phát biểu tại hội nghị.
Các đại biểu dự hội nghị.
6 tháng đầu năm 2021, các cấp ủy đảng, chính quyền, các sở, ban, ngành, MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội đã tích cực, chủ động triển khai công tác nội chính, phòng, chống tham nhũng và cải cách tư pháp theo đúng chỉ đạo của tỉnh, đạt được những kết quả quan trọng và khá toàn diện trên các lĩnh vực. An ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm; phạm pháp hình sự giảm 6,1% so với cùng kỳ năm 2020; quân sự, quốc phòng được giữ vững; đã xử lý kịp thời, hiệu quả những vấn đề phức tạp, không để xảy ra “điểm nóng” và không để tái phức tạp trở lại. Các cấp ủy, tổ chức đảng đã phổ biến, quán triệt kịp thời các văn bản của trung ương, của tỉnh về công tác nội chính, phòng, chống tham nhũng và cải cách tư pháp. Các ngành trong khối Nội chính, các địa phương, đơn vị đã chủ động phối hợp làm tốt công tác dự báo, nắm tình hình, tham mưu cấp ủy, chính quyền đề ra biện pháp lãnh đạo, chỉ đạo giải quyết phù hợp, kịp thời các vụ việc liên quan đến an ninh trật tự; tập trung điều tra, truy tố, xét xử nghiêm minh các vụ án tham nhũng, vụ việc, vụ án nghiêm trọng, phức tạp, dư luận xã hội quan tâm. Công tác tiếp dân được duy trì nền nếp. Công tác giải quyết khiếu nại, tố cáo được các cấp ủy đảng, chính quyền quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo, có chuyển biến tích cực. Các giải pháp phòng ngừa tham nhũng tiếp tục được chủ động thực hiện, có chuyển biến rõ nét.
Video: 290621__NGO_DONG_HAI_so_ket__noi_chinh___TIEN_DAT.mp4
Phát biểu kết luận, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo 26 ghi nhận, đánh giá cao những kết quả đạt được, đồng thời chỉ rõ một số tồn tại, hạn chế trong công tác nội chính và phòng chống tham nhũng thời gian qua. Đồng chí nhấn mạnh một số kinh nghiệm, đặc biệt là sự lãnh đạo, chỉ đạo kịp thời, thường xuyên của cấp ủy các cấp; việc chấp hành triển khai nghiêm túc của các ngành, địa phương, nhất là sự vào cuộc tích cực, sự đồng tình, ủng hộ cao của nhân dân.
Về nhiệm vụ thời gian tới, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo 26 đề nghị các cấp, các ngành tiếp tục đề cao vai trò, trách nhiệm lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chính quyền và ban chỉ đạo các cấp; huy động sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị, sự đồng thuận của nhân dân. Quán triệt, triển khai các chỉ đạo của trung ương, của tỉnh, cụ thể hóa thành các kế hoạch thực hiện. Chú trọng việc dự báo, nắm chắc tình hình, không để bị động, bất ngờ, chủ động giải quyết ngay từ cơ sở. Tiếp tục tập trung cho công tác giải quyết đơn thư khiếu nại, tố cáo và các vấn đề phát sinh, bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của người dân. Tập trung cao cho công tác giải phóng mặt bằng, công tác quy hoạch và chỉnh trang đô thị, các công trình hạ tầng. Quan tâm giải quyết chế độ cho người bị nhiễm chất độc da cam, các vụ việc tồn đọng, dư luận xã hội quan tâm. Nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác quản lý nhà nước trong các lĩnh vực dễ phát sinh tham nhũng, tiêu cực, vi phạm pháp luật. Nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động điều tra, truy tố, xét xử và thi hành án. Nâng cao chất lượng công tác tiếp nhận, xử lý tố giác, tin báo tội phạm; chủ động phát hiện, đấu tranh, triệt phá các băng, ổ, nhóm tội phạm, nhất là các băng, ổ, nhóm tội phạm hoạt động theo kiểu xã hội đen; lập chuyên đề đấu tranh phòng, chống xâm hại tình dục trẻ em. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo 26 yêu cầu các cấp ủy đảng, chính quyền, các sở, ban, ngành, đoàn thể quán triệt, xây dựng chương trình hành động thực hiện Chỉ thị số 04-CT/TW, ngày 2/6/2021 của Ban Bí thư về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác thu hồi tài sản bị thất thoát, chiếm đoạt trong các vụ án hình sự về tham nhũng, kinh tế.
Thu Thủy
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Chung sức, đồng lòng, quyết tâm và nỗ lực thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh để đưa tỉnh ta ngày càng phát triển 12.07.2023 | 20:45 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh