Đông Hưng: 41 trường hợp tiếp xúc gần với ca dương tính Covid-19 đầu tiên của tỉnh
Các trạm y tế đẩy mạnh tuyên truyền phòng, chống Covid-19 bằng nhiều hình thức.
Theo đó, đến nay huyện đã rà soát, xác minh có 41 trường hợp tiếp xúc với ca dương tính, trong đó 2 trường hợp là F1, 39 trường hợp là F2. Hai trường hợp F1 đã được đưa lên Bệnh viện Đa khoa tỉnh lấy mẫu xét nghiệm, cách ly, theo dõi, các trường hợp còn lại thực hiện cách ly, theo dõi tại nhà. Các lực lượng chức năng đã tổ chức phun khử khuẩn tại khu vực nhà của các trường hợp trên, tiến hành lấy mẫu xét nghiệm cho một số trường hợp theo chỉ đạo của cấp trên, theo dõi chặt chẽ dịch tễ với tất cả các trường hợp tiếp xúc với ca dương tính.
UBND huyện cũng đã có Công điện khẩn số 04/CĐ-UBND về việc tăng cường các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 trên địa bàn. Theo đó, UBND huyện đề nghị các xã, thị trấn kiện toàn Ban Chỉ đạo phòng, chống Covid-19, bảo đảm duy trì hoạt động thường xuyên của Ban Chỉ đạo và các tổ tự quản phòng, chống dịch tại địa phương. Đẩy mạnh tuyên truyền bằng nhiều hình thức để mọi người dân nắm được đầy đủ thông tin, diễn biến, tình hình dịch chủ động phòng, chống dịch với tinh thần bình tĩnh, không chủ quan nhưng cũng không gây hoang mang trong nhân dân. Các xã, thị trấn thực hiện nghiêm túc việc lập danh sách, quản lý chặt chẽ người từ nơi khác ra, vào địa phương. Đối với những người từ vùng dịch hoặc đi qua vùng dịch đến địa phương phải khai báo y tế và thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch theo quy định. Từ 0h ngày 2/8/2020 đến khi có thông báo tiếp theo, tạm dừng các hoạt động vui chơi, giải trí, tập trung đông người tại các quán bar, cơ sở karaoke, các điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử, internet công cộng, tạm dừng các lễ hội, hoạt động hành lễ tôn giáo và các hoạt động tại các khu di tích trên toàn địa bàn.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh