Hội LHPN thành phố: Chung tay vì môi trường
Hội LHPN thành phố đã chủ động phối hợp với Phòng Tài nguyên và Môi trường, các đoàn thể tổ chức các hội nghị, các buổi truyền thông về nếp sống văn minh đô thị, vệ sinh môi trường nhằm nâng cao nhận thức, trách nhiệm cho hội viên, phụ nữ. Hàng năm, hưởng ứng Tuần lễ quốc gia nước sạch và vệ sinh môi trường, ngày Môi trường thế giới, Chiến dịch làm cho thế giới sạch hơn..., Hội đã chỉ đạo 19/19 xã, phường tuyên truyền sâu rộng tới cán bộ, hội viên, phụ nữ về mục đích, ý nghĩa của việc tham gia hưởng ứng. Các hoạt động tuyên truyền về văn minh đô thị, vệ sinh môi trường được các cơ sở hội lồng ghép vào nội dung sinh hoạt nhân các dịp gặp mặt kỷ niệm ngày truyền thống như ngày 8/3, 20/10... bằng nhiều hình thức như sinh hoạt hội viên, sinh hoạt câu lạc bộ, giao lưu...
Các cơ sở hội đã tổ chức cho 100% hội viên ký cam kết thực hiện 8 tiêu chí trong cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch” do Trung ương Hội phát động, hướng dẫn hội viên hưởng ứng phong trào thi đua giữ gìn vệ sinh môi trường, làm sạch nhà, sạch ngõ, sạch đường và khu dân cư. Đồng thời, chỉ đạo các chi hội đồng loạt ra quân ngày thứ bảy sạch, vận động hội viên, phụ nữ tham gia vệ sinh môi trường trên các tuyến phố. Qua đó, nâng cao tinh thần tự giác của người dân trong thực hiện nếp sống văn minh đô thị, không xả rác bừa bãi và thực hiện đổ rác đúng giờ, đúng nơi quy định, thường xuyên vệ sinh nơi làm việc, sản xuất, kinh doanh, vệ sinh đường phố, khơi thông cống rãnh, dòng chảy trên địa bàn...
Đến nay, có 376 mô hình đoạn đường phụ nữ tự quản về vệ sinh môi trường, đường hoa phụ nữ, phân loại rác thải đầu nguồn, bỏ rác đúng giờ quy định, hạn chế sử dụng túi nilon; gắn 187 biển “đoạn đường phụ nữ tự quản”; phát miễn phí 4.430 làn nhựa, trị giá gần 100 triệu đồng; 30 hộ gia đình phụ nữ phường Bồ Xuyên, Phú Khánh duy trì làm điểm sử dụng thùng rác 2 ngăn phân loại rác thải từ đầu nguồn. Hội LHPN xã Vũ Lạc làm điểm phân loại rác thải và sử dụng chế phẩm EM trong xử lý rác thải thành phân bón hữu cơ.
Hưởng ứng tháng hành động vì môi trường năm 2020, Hội LHPN thành phố phối hợp với Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố ra mắt mô hình phụ nữ với công tác BVMT và tổ chức truyền thông nâng cao kiến thức về BVMT. Trong tháng 6 và tháng 7, Hội LHPN thành phố chỉ đạo hội LHPN 10 phường, xã tổ chức ra mắt mô hình và truyền thông. Đồng thời, ra quân vệ sinh môi trường, tặng làn, hộp đựng thức ăn khi đi chợ cho hội viên. Mỗi mô hình có khoảng 100 thành viên tham gia với các hoạt động tuyên truyền, trao đổi kiến thức về BVMT. Từ đó nâng cao trách nhiệm, tạo ý thức tự giác cho cán bộ, hội viên, phụ nữ và nhân dân thành phố tham gia BVMT bằng những hành động cụ thể, thiết thực.
Bà Vũ Thị Thanh Lý, Phó Chủ tịch Hội LHPN thành phố cho biết: Mô hình phụ nữ với công tác BVMT duy trì sinh hoạt 3 tháng/lần, với các hoạt động tuyên truyền hội viên, phụ nữ và nhân dân tự giác, có thói quen giữ gìn BVMT trong việc phân loại rác thải tại hộ gia đình, bỏ rác đúng giờ quy định. Đồng thời, hàng tháng duy trì hoạt động của ngày Chủ nhật xanh, đoạn đường phụ nữ tự quản, ra quân tổng vệ sinh môi trường.
Để hoạt động tuyên truyền BVMT ngày càng lan tỏa, tiếp tục đi vào đời sống của hội viên, phụ nữ và cộng đồng một cách hiệu quả hơn, thời gian tới Hội LHPN thành phố tiếp tục chỉ đạo, hướng dẫn các chi hội đẩy mạnh công tác tuyên truyền nâng cao ý thức BVMT. Đồng thời, duy trì và nhân rộng các mô hình về BVMT xanh, sạch, đẹp gắn với cuộc vận động phụ nữ thành phố Thái Bình tích cực tham gia BVMT góp phần xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Bàn giao máy băm phụ phẩm nông nghiệp và thùng đựng rác cho hội viên, nông dân 17.06.2024 | 18:06 PM
- Tiền Hải: Chỉ đạo di dời khu xử lý rác thải sinh hoạt tập trung ở xã Nam Trung 17.05.2024 | 08:51 AM
- Công ty Điện lực Thái Bình: Tổ chức lễ phát động hưởng ứng Giờ Trái đất 22.03.2024 | 15:50 PM
- Công viên xanh giữa lòng thành phố 13.02.2024 | 21:05 PM
- Phát huy trách nhiệm của tuổi trẻ trong công tác bảo vệ môi trường 03.12.2023 | 21:43 PM
- Hưng Hà: Thu hút đầu tư vào cụm công nghiệp gắn với bảo vệ môi trường 09.11.2023 | 10:28 AM
- Tập huấn kiến thức quản lý nhà nước về môi trường hướng tới phát triển bền vững 11.10.2023 | 15:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai đợt cao điểm vệ sinh môi trường 10.10.2023 | 20:53 PM
- Người dân chung tay để thành phố thêm đẹp 11.04.2023 | 15:12 PM
- Cần giải pháp xử lý triệt để rác thải sinh hoạt 11.04.2023 | 08:36 AM
Xem tin theo ngày
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh