HĐND huyện Vũ Thư: Giám sát việc thực hiện các dự án đầu tư công
Huyện Vũ Thư hiện có 8 công trình đầu tư xây dựng cơ bản đang triển khai, đã ứng vốn và một số công trình đã hoàn thành thi công nhưng chưa hoàn thành thủ tục quyết toán, thanh toán. Huyện thực hiện nghiêm túc các văn bản quy phạm pháp luật về đầu tư xây dựng cơ bản. Công tác khảo sát, lập, thẩm định và phê duyệt chủ trương đầu tư, phê duyệt thiết kế kỹ thuật, dự toán công trình bảo đảm đúng quy trình, quy định, cân đối nguồn vốn. Công tác đấu thầu, lựa chọn nhà thầu công khai, minh bạch, tuân thủ quy định của pháp luật. Công tác tổ chức thi công được giám sát chặt chẽ, chất lượng các công trình bảo đảm. Hạn chế là tiến độ thi công, thực hiện thủ tục quyết toán, thanh toán ở một số công trình chậm, việc bố trí thanh toán nợ xây dựng cơ bản còn hạn chế, công tác giải phóng mặt bằng một số dự án còn chậm.
Đoàn giám sát của HĐND huyện Vũ Thư giám sát dự án đầu tư xây dựng, nâng cấp đường cứu hộ, cứu nạn qua địa bàn xã Tân Phong.
Sau khi kiểm tra thực tế tại một số dự án đang triển khai, đoàn giám sát HĐND huyện Vũ Thư yêu cầu Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện và các nhà thầu khẩn trương triển khai các thủ tục quyết toán, thanh toán nguồn vốn cho các công trình đã hoàn thành thi công; đẩy nhanh tiến độ thi công và bàn giao đưa vào sử dụng để nhân dân sớm được hưởng lợi từ công trình. Các đơn vị, địa phương phối hợp làm tốt công tác giám sát để bảo đảm chất lượng các công trình; làm tốt công tác giải phóng mặt bằng tạo thuận lợi cho triển khai dự án; đặc biệt, tuân thủ nghiêm các trình tự, thủ tục triển khai dự án theo đúng quy định của pháp luật và khai thác tối đa các nguồn vốn ngân sách cấp trên để tăng số dự án đầu tư công trên địa bàn huyện thời gian tới.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh