Xây dựng đội ngũ doanh nhân Thái Bình không ngừng lớn mạnh về mọi mặt
Ông Đỗ Văn Vẻ, Chủ tịch Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh và các đại biểu dự hội nghị.
Quý I/2024, Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh đã tích cực tuyên truyền, vận động doanh nghiệp hội viên thi đua đẩy mạnh sản xuất, kinh doanh, xúc tiến thương mại, xúc tiến đầu tư và thực hiện chính sách an sinh xã hội, nhân đạo từ thiện. Cộng đồng doanh nghiệp tỉnh đã ủng hộ, trao quà tết cho các gia đình chính sách có hoàn cảnh khó khăn, hộ nghèo trên địa bàn tỉnh với tổng trị giá hơn 17 tỷ đồng. Nhằm giúp các doanh nghiệp ổn định sản xuất, kinh doanh, Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh thường xuyên nắm bắt khó khăn, vướng mắc, kịp thời tham mưu, kiến nghị UBND tỉnh và các ngành chức năng tháo gỡ, hỗ trợ cho doanh nghiệp. Hiệp hội phối hợp với Chi cục Hải quan Thái Bình tổ chức các lớp tập huấn nghiệp vụ, kỹ năng thực hiện thủ tục hành chính điện tử lĩnh vực hải quan cho các doanh nghiệp xuất nhập khẩu…
Cụ thể hóa Nghị quyết số 41-NQ/TW ngày 10/10/2023 của Bộ Chính trị về xây dựng và phát huy vai trò của đội ngũ doanh nhân trong thời kỳ mới, cùng với việc tăng cường tuyên truyền nâng cao nhận thức, trách nhiệm của đội ngũ doanh nhân với đất nước, Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh sẽ tập trung tiếp xúc, đối thoại, lắng nghe, tổng hợp tâm tư, nguyện vọng của doanh nhân, doanh nghiệp để phản ánh tới các cấp, các ngành giải quyết tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp. Tổ chức các lớp đào tạo, tập huấn về quản trị doanh nghiệp, chuyển đổi số, chuyển đổi xanh, xu hướng kinh doanh mới; tham gia xây dựng, phản biện các văn bản quy phạm pháp luật, cơ chế chính sách có liên quan đến doanh nghiệp, doanh nhân; tham gia xây dựng đạo đức, văn hóa kinh doanh, phát huy tinh thần dân tộc, khơi dậy khát vọng phát triển tỉnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Trong quý II/2024, Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh cũng tập trung đánh giá kết quả thực hiện 6 quy chế phối hợp với các ngành chức năng, sửa đổi, bổ sung, ký kết quy chế mới tạo không gian phát triển thuận lợi cho doanh nghiệp; tập huấn nâng cao nhận thức pháp luật, trình độ quản trị doanh nghiệp và phát triển hội viên mới.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh