Hội LHPN Duyên Hải giúp nhau xóa đói giảm nghèo
Được sự hỗ trợ của câu lạc bộ, nhiều thành viên đã mạnh dạn đầu tư phát triển sản xuất, tạo việc làm cho lao động địa phương. Ảnh: Ngọc Mai
Năm 2016, được sự hỗ trợ của CLB và Chi hội Phụ nữ thôn Khả Đông, chị Nguyễn Thị Mỳ vay 25 triệu đồng cùng với số vốn của gia đình để đầu tư 500 triệu đồng xây dựng gần 80 chuồng nuôi lợn với diện tích 400m2. Chị Mỳ chia sẻ: Số tiền hỗ trợ vay tuy không lớn song đã góp phần động viên để gia đình mở rộng sản xuất chăn nuôi. Ngoài ra, tôi còn được tham gia các lớp tập huấn kỹ thuật chăm sóc cũng như phòng, trừ dịch bệnh trên đàn gia súc, nhờ vậy đàn lợn của gia đình phát triển tốt. Hiện gia đình thường xuyên nuôi 60 con lợn nái và hơn 200 con lợn thịt. Hy vọng với sự đầu tư về cơ sở vật chất trong chăn nuôi, kinh tế của gia đình ngày càng phát triển.
Tham gia CLB được 3 năm, chị Nguyễn Thị Mùi cho biết: Tham gia CLB, thành viên hỗ trợ nhau cả về vốn và kinh nghiệm sản xuất. Người có điều kiện có thể giúp đỡ chị em khó khăn. Với số vốn ban đầu 400 triệu đồng cùng sự động viên, hỗ trợ của CLB, năm 2014 gia đình tôi đã đầu tư máy móc thành lập cơ sở sản xuất hương xuất khẩu, tạo việc làm thường xuyên cho 14 lao động. Mỗi năm cơ sở xuất đi Ấn Độ khoảng 200 tấn hương, lãi hàng trăm triệu đồng.
Chị Nguyễn Thị Quy, Chi hội trưởng Chi hội Phụ nữ, chủ nhiệm CLB phụ nữ giúp nhau phát triển kinh tế thôn Khả Đông cho biết: Thành lập năm 2005, khi đó CLB chỉ có hơn 30 thành viên. Nhờ các hoạt động thiết thực như hỗ trợ thành viên vay vốn, tổ chức tập huấn kỹ thuật sản xuất, cách chăm sóc, phòng, trừ dịch bệnh… nên CLB ngày càng thu hút đông thành viên tham gia. Hiện nay CLB có 65 thành viên.
Ngoài các hoạt động giúp nhau về cây, con giống, kỹ thuật, CLB còn thành lập tổ tiết kiệm để hỗ trợ vốn cho thành viên gặp khó khăn. Mỗi năm, một thành viên trong CLB đóng góp vào quỹ 100.000 đồng. Đến nay, tổ tiết kiệm có số vốn 25 triệu đồng hỗ trợ 4 thành viên vay để phát triển sản xuất. Ngoài ra, CLB còn giới thiệu hỗ trợ 47 thành viên vay vốn từ ngân hàng với số tiền 1,3 tỷ đồng.
Với sự hỗ trợ của CLB, nhiều gia đình đã từng bước thoát nghèo vươn lên trong cuộc sống. Điển hình như sự giúp đỡ của Hội LHPN xã và các thành viên trong CLB đối với gia đình chị Nguyễn Thị Bảy. Thuộc diện hộ nghèo, được hỗ trợ vay vốn, học hỏi kinh nghiệm và tham gia các lớp tập huấn kỹ thuật chăn nuôi, chị Bảy đã mạnh dạn đầu tư chăn nuôi lợn để tăng thu nhập cho gia đình. Đến nay, trong chuồng nhà chị thường xuyên có từ 50 - 70 con lợn thịt, 20 con lợn nái. Nhờ đó gia đình chị đã thoát nghèo và từng bước phát triển.
Chị Nguyễn Thị Huề, Phó Chủ tịch Hội LHPN xã Duyên Hải cho biết thêm: CLB phụ nữ giúp nhau phát triển kinh tế thôn Khả Đông hoạt động rất hiệu quả đã thu hút đông đảo thành viên tham gia. Với những hoạt động thiết thực, CLB đã phát huy nội lực và tinh thần tương thân tương ái, đoàn kết cùng nhau phát triển sản xuất, xóa đói giảm nghèo, xây dựng gia đình ấm no, hạnh phúc, góp phần xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp.
Ngọc Mai
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh
- Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Biểu dương, khen thưởng 29 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị số 40-CT/TW
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị