Thái Thụy bảo đảm an ninh trật tự tại các cụm công nghiệp
Đồn Công an Mỹ Lộc phối hợp với lực lượng bảo vệ Nhà máy nhiệt điện Thái Bình 2 tuần tra tại công trường.
Đồng chí Nguyễn Văn Trịnh, Trưởng Công an huyện Thái Thụy cho biết: Khu vực Trung tâm điện lực Thái Bình và cụm công nghiệp Thái Thọ, Mỹ Xuyên (Thái Thụy) là địa bàn có vị trí trọng yếu về chính trị, kinh tế, quốc phòng - an ninh, nằm trong quy hoạch khu kinh tế Thái Bình. Hiện tại đã có nhiều dự án lớn được triển khai tại khu vực như Trung tâm điện lực Thái Bình, Nhà máy Amon Nitrat, hai cụm công nghiệp Thái Thọ, Mỹ Xuyên được quy hoạch, đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng, thu hút nhiều doanh nghiệp đăng ký đầu tư, sản xuất, kinh doanh. Với vị trí và tầm quan trọng trên đặt ra cho công tác bảo vệ an ninh trật tự nhiệm vụ rất nặng nề. Những năm qua, Công an huyện Thái Thụy đã chỉ đạo Đồn Công an Mỹ Lộc chủ động nắm tình hình, tích cực tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương, các doanh nghiệp nhiều biện pháp giữ vững an ninh chính trị, bảo đảm trật tự an toàn xã hội trên địa bàn.
Cùng với việc tăng cường sự phối hợp giữa các phòng nghiệp vụ của Công an tỉnh và Bộ đội Biên phòng, Công an huyện Thái Thụy đã chỉ đạo Đồn Công an Mỹ Lộc phối hợp với bảo vệ cụm công nghiệp và công an các xã trong khu vực mở nhiều đợt cao điểm bảo đảm an ninh trật tự tại khu vực Mỹ Lộc và vùng phụ cận. Trong đó, đã chủ động nắm và đánh giá đúng thực trạng tình hình an ninh trật tự trong khu vực, tham mưu với cấp ủy, chính quyền huyện huy động sức mạnh của cả hệ thống chính trị đấu tranh làm thất bại mọi âm mưu, hoạt động phá hoại của các thế lực thù địch, kiềm chế, làm giảm tội phạm, tệ nạn xã hội, bảo đảm trật tự an toàn giao thông.
Với việc triển khai đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ, từ đầu năm 2017 đến nay, Đồn Công an Mỹ Lộc đã phối hợp với các lực lượng chức năng điều tra, bắt giữ, triệt phá 12 ổ nhóm tội phạm, liên quan đến trộm cắp tài sản tại công trường, tổ chức sử dụng ma túy… Trong đó, Đồn Công an Mỹ Lộc đã phối hợp với Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội, Công an tỉnh triệt phá thành công băng nhóm gồm 7 đối tượng do Vũ Văn Sơn (tức Sơn Lông), sinh năm 1983, hộ khẩu thường trú tại thôn 5, xã Tam Hưng, huyện Thủy Nguyên (thành phố Hải Phòng) cầm đầu. Đây là băng nhóm tội phạm hoạt động rất tinh vi, núp bóng doanh nghiệp, đối tượng cầm đầu thường xuyên tuyển chọn những tên côn đồ là người Hải Phòng, Quảng Ninh về làm việc, phục vụ cho việc làm ăn của đối tượng tại địa bàn huyện Thái Thụy, băng nhóm có biểu hiện thực hiện nhiều hành vi phạm tội gây bức xúc dư luận.
Cùng với giải quyết các tụ điểm phức tạp, Đồn Công an Mỹ Lộc phối hợp với chính quyền địa phương và các nhà máy tổ chức thực hiện các phong trào tự quản, tự phòng nên phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” đã đi vào nền nếp, có chiều sâu và hiệu quả hơn.
Anh Nguyễn Văn Nhẫm, bảo vệ Nhà máy nhiệt điện Thái Bình 2 cho biết: Trong quá trình làm nhiệm vụ, lực lượng bảo vệ chuyên trách luôn nhận được sự giúp đỡ tích cực về nghiệp vụ của Đồn Công an Mỹ Lộc. Các đồng chí công an đã không quản ngày đêm, tận tụy với công việc, thường xuyên phối hợp với chúng tôi tổ chức tuần tra vũ trang từ 10 giờ đêm hôm trước đến sáng hôm sau, qua đó bảo đảm an toàn cho các dự án thực hiện đúng tiến độ.
Đại úy Bùi Văn Quyền, Trưởng Đồn Công an Mỹ Lộc cho biết: Hiện nay, các dự án trong các cụm công nghiệp ở Thái Thụy đang trong quá trình thi công, có dự án đã đi vào sản xuất. Đây là thời điểm nhạy cảm, có thể phát sinh phức tạp về an ninh trật tự ảnh hưởng trực tiếp đến hoạt động của các doanh nghiệp. Chính vì thế, lực lượng công an sẽ tăng cường hơn nữa sự phối hợp với các chủ đầu tư bảo đảm an ninh trật tự, tạo môi trường an toàn, lành mạnh, tạo sự đột phá cho phát triển kinh tế - xã hội.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Công an huyện Đông Hưng: Đấu tranh quyết liệt với tội phạm ma túy 24.06.2024 | 20:52 PM
- Tuyên truyền pháp luật về phòng, chống ma túy và an toàn giao thông tại thị trấn Đông Hưng 13.06.2024 | 17:58 PM
- Khẩn trương điều tra làm rõ vụ việc một trẻ mầm non tử vong do bị để quên trên xe ô tô 29.05.2024 | 21:48 PM
- Phổ biến những điểm mới của Luật Đất đai năm 2024 19.04.2024 | 15:38 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Tạm dừng hoạt động quán nước mía không bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm tại đền Trần 16.02.2024 | 17:07 PM
- Khởi tố vụ án “Sản xuất, buôn bán hàng giả là phụ gia thực phẩm” 25.01.2024 | 17:33 PM
- Kế hoạch, thể lệ Cuộc thi trắc nghiệm trực tuyến tìm hiểu chính sách pháp luật về phòng, chống tham nhũng, tiêu cực 11.11.2023 | 19:37 PM
- Góp ý xây dựng Luật Tổ chức Tòa án nhân dân (sửa đổi) 26.09.2023 | 15:41 PM
- Truy bắt nhanh đối tượng đâm tử vong cán bộ công an huyện Quỳnh Phụ 23.09.2023 | 18:43 PM
Xem tin theo ngày
-
Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh
- Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Biểu dương, khen thưởng 29 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị số 40-CT/TW
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị