Thái Thụy giải tỏa vi phạm bãi triều
Lực lượng chức năng huyện Thái Thụy giải tỏa vi phạm chiếm bãi triều trái phép.
Theo báo cáo của UBND huyện Thái Thụy, từ ngày 11 - 14/11, trên vùng bãi triều hai xã Thụy Hải, Thụy Xuân, một số đối tượng lợi dụng đêm tối, khi thủy triều rút đã tiến hành dựng lều, cắm cọc chiếm bãi triều để nuôi thả ngao trái phép, làm ảnh hưởng lớn đến tình hình khai thác tự nhiên của ngư dân và gây mất ổn định tình hình địa phương.
Trước tình hình trên, UBND huyện Thái Thụy đã xây dựng kế hoạch, thành lập tổ công tác tổ chức giải tỏa vi phạm chiếm bãi triều trái phép tại địa bàn hai xã trên.
Thượng tá Nguyễn Văn Trịnh, Trưởng Công an huyện Thái Thụy cho biết: Thực hiện kế hoạch của huyện, lực lượng công an huyện đã phối hợp với bộ đội biên phòng đóng trên địa bàn, UBND hai xã Thụy Hải, Thụy Xuân tổ chức kiểm tra thực địa vùng bãi triều, xác định đối tượng, số cọc, lều trông coi. Đồng thời, tổ chức tuyên truyền, vận động và đấu tranh, gọi hỏi răn đe các đối tượng có hành vi tham gia dựng lều, cắm cọc chiếm bãi triều trái phép; xây dựng kế hoạch và tổ chức lập phương án bảo vệ việc giải tỏa vi phạm chiếm bãi triều trái phép.
Thực hiện kế hoạch giải tỏa vi phạm chiếm bãi triều trái phép, sáng ngày 21/11, huyện Thái Thụy đã huy động 107 cán bộ, chiến sĩ công an; 40 cán bộ, chiến sĩ bộ đội biên phòng; 100 cán bộ, công chức huyện, cán bộ xã, thôn, dân quân, tự vệ và 65 ngư dân. Về phương tiện, đã huy động 33 tàu, thuyền của ngư dân, 2 tàu của lực lượng biên phòng cùng các trang thiết bị khác tổ chức thực hiện giải tỏa các cọc vây, lều trông coi dựng trái phép.
Sau 1 ngày ra quân, lực lượng chức năng đã tổ chức thu dọn 1 lều trông coi, 400 cọc tre luồng, phi lao có chiều dài từ 6 - 7m, đường kính 10cm tại bãi triều hai xã Thụy Hải, Thụy Xuân.
Do có sự chuẩn bị chu đáo, dưới sự chỉ đạo quyết liệt và sự hỗ trợ, bảo vệ tích cực của các lực lượng, công tác giải tỏa được hoàn thành an toàn.
Theo ông Nguyễn Tiến Quyền, Phó Chủ tịch UBND huyện: Thực hiện Công điện số 01 ngày 25/4/2016 của Chủ tịch UBND tỉnh về quản lý bãi triều ven biển, thời gian qua, các cấp, ngành của huyện đã triển khai các biện pháp ngăn chặn, giải tỏa các vi phạm chiếm bãi triều trái phép để cắm cọc, vây, dựng lều canh nuôi ngao.
Cắm cọc, dựng lều trái phép tại vùng bãi triều huyện Thái Thụy để trông coi nuôi ngao.
Thời gian tới, UBND huyện đề nghị Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh, Công an tỉnh tiếp tục phối hợp với đơn vị biên phòng, công an các tỉnh giáp ranh thực hiện công tác tuần tra, phát hiện, ngăn chặn kịp thời các phương tiện tàu, thuyền vận chuyển vật tư cho các đối tượng chiếm bãi triều để nuôi ngao.
Đồng thời, đề nghị Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Sở Tài nguyên và Môi trường phối hợp với UBND huyện và các cơ quan liên quan thực hiện việc điều chỉnh quy hoạch vùng nuôi ngao cho phù hợp với tình hình thực tế hiện nay; có văn bản hướng dẫn huyện xử lý hành chính tại khu vực bãi triều theo đúng quy định của pháp luật.
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh