Xây dựng nông thôn mới: Khi đảng viên nêu gương
Con đường được bê tông hóa do Chi bộ thôn Nam Huân Nam thực hiện.
Ông Vũ Văn Rụ, Trưởng thôn Nam Huân Nam chia sẻ: Bắt tay vào xây dựng NTM, cấp ủy, chính quyền thôn và bà con rất lo lắng về kinh phí đầu tư thực hiện các tiêu chí NTM. Nhưng quá trình thực hiện, được sự chỉ đạo sâu sát của Chi bộ và sự gương mẫu vào cuộc tích cực của đảng viên nên mọi công việc đều thuận lợi. Để dồn điền đổi thửa, chỉnh trang đồng ruộng nhằm quy hoạch vùng sản xuất hàng hóa lớn, nhân dân thôn Nam Huân Nam đã góp gần 20.000m2 đất ruộng và hàng trăm ngày công lao động. Trong đó, các gia đình có người là đảng viên đã đi đầu góp đất và nhận đất khó canh tác, dồn đổi vào một thửa. Đảng viên cũng đi đầu chuyển đổi cơ cấu cây trồng, áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào thâm canh nâng cao năng suất và giá trị thu nhập. Từ kết quả đó, khi được đảng viên tuyên truyền, vận động, nhân dân trong thôn tin tưởng và hưởng ứng làm theo.
Ông Phạm Anh Hải, Bí thư Chi bộ thôn Nam Huân Nam cho biết: Chi bộ đã tổ chức nhiều cuộc họp bàn, quán triệt để mỗi đảng viên nhận thức đầy đủ về mục đích, ý nghĩa, lợi ích của xây dựng NTM, phát động đảng viên nêu gương nói đi đôi với làm nhằm khởi xướng phong trào và thu hút các tầng lớp nhân dân làm theo. Chỉ trong năm 2015, bà con trong thôn đóng góp và người con xa quê ủng hộ được 457 triệu đồng, cùng với tỉnh hỗ trợ xi măng, thôn đã hoàn thành bê tông hóa hơn 3km đường trục thôn và các nhánh cấp 1. Tuy nhiên, còn 2 tuyến gần 80m đường trục thôn tiếp giáp với thôn Cao Bạt Nang không thể huy động nhân dân đóng góp kinh phí thực hiện, Chi bộ đã họp và thống nhất đứng ra đảm nhận thực hiện. Mỗi đảng viên tự nguyện đóng góp được 15 triệu đồng, một số đảng viên còn ủng hộ thêm kinh phí được hơn 47 triệu đồng nên cả hai tuyến đường giáp ranh với thôn khác đều được bê tông hóa.
Ông Vũ Nguyên Hũy, người tự nguyện đứng ra vận động anh em trong họ hiến đất mở rộng đường và trực tiếp bỏ tiền đầu tư làm 40m đường giáp ranh chia sẻ: Tôi luôn nghĩ rằng, việc gì khó đảng viên phải xung phong gánh vác nên tôi đã bàn và vận động gia đình ủng hộ kinh phí làm đường để cho bà con trong thôn đi lại thuận lợi. Là đảng viên chỉ nói mà không làm thì không thể lãnh đạo, tuyên truyền, vận động nhân dân thực hiện tốt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước được.
Không chỉ dồn điền đổi thửa, làm đường giao thông nông thôn, mỗi đảng viên ở Chi bộ thôn Nam Huân Nam còn gương mẫu đi đầu thực hiện các tiêu chí khác như: xây dựng các công trình thiết chế văn hóa; bảo vệ môi trường; giữ gìn an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội; phát triển kinh tế nâng cao thu nhập, giảm nghèo bền vững... Đến nay, trong thôn chỉ còn 3 hộ nghèo thuộc diện bảo trợ xã hội; hơn 90% số lao động có việc làm và thu nhập ổn định; thu nhập bình quân đầu người đạt 35 triệu đồng/năm.
Bí thư Chi bộ thôn Phạm Anh Hải cho biết thêm: Muốn huy động được sức dân để xây dựng NTM, ngoài đảng viên nêu cao tính tiền phong, gương mẫu, nói đi đôi với làm, xung phong đảm nhận phần việc khó thì quá trình lãnh đạo, Chi bộ phải làm tốt công tác dân vận, thực hiện tốt quy chế dân chủ ở cơ sở để người dân thực sự được làm chủ. Đặc biệt, việc công khai, minh bạch mọi chủ trương, chính sách, cơ chế hỗ trợ của Đảng và Nhà nước, công tác thu, chi kinh phí đầu tư xây dựng NTM phải để người dân biết, bàn, trực tiếp thực hiện và kiểm tra, giám sát.
Từ kinh nghiệm thực tiễn này, vừa qua nhân dân thôn Nam Huân Nam đã tự nguyện thu dỡ công trình, hiến đất mà không nhận tiền hỗ trợ đền bù, giải phóng mặt bằng góp phần đẩy nhanh tiến độ của dự án nâng cấp tuyến tỉnh lộ 457 qua địa bàn xã Đình Phùng. Bà con còn bảo nhau góp tiền lắp đặt hệ thống chiếu sáng công cộng làm cho diện mạo nông thôn nơi đây đổi mới, nâng cao đời sống tinh thần của nhân dân, góp phần bảo đảm an toàn giao thông, giữ gìn an ninh trật tự trên địa bàn.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Thực hiện chặt chẽ quy định, quy trình công tác cán bộ 12.07.2024 | 18:17 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh