Hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế
Nhiều phụ nữ khởi nghiệp thành công, tạo việc làm cho nhiều lao động.
Chị Tạ Thị Phương Lan, hội viên Chi hội Phụ nữ 6, phường Phú Khánh (thành phố Thái Bình) cho biết: Sau khi khảo sát thực tế, biết tôi thiếu vốn để làm kinh tế, các cấp hội phụ nữ từ tổ, phường đến thành phố đã tạo điều kiện để tôi được vay 30 triệu đồng từ tổ chức tài chính vi mô TNHH một thành viên Tình Thương (quỹ TYM - đơn vị trực thuộc Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam). Cùng với số tiền vay mượn thêm, tôi đã đầu tư làm dịch vụ gội đầu, hiện nay tôi có thu nhập 4 - 5 triệu đồng/tháng.
Chị Lan chỉ là một trong hàng nghìn hội viên phụ nữ được các cấp hội hỗ trợ khởi nghiệp, phát triển kinh tế.
Chị Nguyễn Thị An, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) thành phố Thái Bình cho biết: Hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế, 6 tháng đầu năm, các cấp hội phụ nữ thành phố đã phối hợp mở 6 lớp chuyển giao khoa học kỹ thuật cho 550 hội viên. Các cơ sở hội duy trì nguồn vốn vay tín chấp với các ngân hàng, quỹ TYM với dư nợ hơn 80,5 tỷ đồng cho 2.761 hộ phụ nữ vay phát triển kinh tế. Bên cạnh đó, chị em duy trì hoạt động cho nhau vay vốn không lấy lãi, giúp nhau không hoàn lại, giúp ngày công lao động, trả chậm vật tư nông nghiệp...
Với quyết tâm giúp hội viên, phụ nữ chủ động vươn lên thoát nghèo, làm giàu chính đáng, thời gian qua, không chỉ riêng Hội LHPN thành phố Thái Bình mà các cấp hội phụ nữ trong toàn tỉnh đều vào cuộc tích cực. Các cấp hội đã tăng cường rà soát số hội viên, phụ nữ nghèo, khó khăn trên địa bàn, tìm hiểu nguyên nhân và đăng ký giúp các gia đình hội viên, phụ nữ thoát nghèo. Từ đó, tập trung khảo sát về khả năng thực hiện các mô hình kinh tế của từng hộ; xác định rõ chương trình giúp đỡ cụ thể, phù hợp cho từng hộ. Đồng thời, chủ động tín chấp với ngân hàng để tạo điều kiện cho chị em vay vốn đầu tư phát triển sản xuất; tổ chức cho chị em tham gia các lớp tập huấn do Hội LHPN tỉnh và địa phương tổ chức... Nhờ vậy, thời gian gần đây, nhiều mô hình kinh tế của phụ nữ trên địa bàn tỉnh triển khai đã mang lại hiệu quả kinh tế cao, từng bước cải thiện cuộc sống của gia đình như: tích tụ ruộng đất sản xuất hàng hóa, sản xuất lúa giống, trồng cây vụ đông, cánh đồng 4 vụ... Các cấp hội cũng quan tâm xây dựng các mô hình liên kết, liên doanh, giúp phụ nữ tiếp cận thị trường, sản xuất hàng hóa, tiếp cận với các nguồn tài chính, khuyến khích, hỗ trợ phụ nữ khởi sự và phát triển doanh nghiệp vừa và nhỏ...
Cùng với việc định hướng cho phụ nữ xây dựng các mô hình kinh tế cụ thể, phù hợp với điều kiện, đặc thù của địa phương, các cấp hội phụ nữ còn duy trì nhiều hình thức tiết kiệm, tạo nguồn vốn giúp phụ nữ nghèo, phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn vay phát triển kinh tế gia đình.
Chị Nguyễn Thị Phượng, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh cho biết: Thực hiện giao ước thi đua “Phụ nữ Thái Bình làm theo lời Bác, thực hành tiết kiệm, giúp nhau giảm nghèo bền vững”, các cấp hội đã duy trì, nhân rộng các mô hình tiết kiệm: tiết kiệm tại chi hội; nuôi lợn nhựa, hòm, ống tiết kiệm; tiết kiệm thóc, gạo; thành lập các tổ tiết kiệm vay vốn... Đến nay, các cấp hội phụ nữ trong tỉnh đã xây dựng được nguồn vốn tiết kiệm hơn 141 tỷ đồng cho khoảng 28.000 hội viên, phụ nữ vay; có 12 mô hình “10 giúp 1”; 42 mô hình cặp lá yêu thương, nghĩa tình chị em; 56 mô hình hũ gạo tình thương...
Các cấp hội tiếp tục đẩy mạnh các hoạt động tương trợ, giúp đỡ nhau thông qua các hình thức cho vay không lấy lãi, giúp nhau không hoàn lại bằng tiền, thóc, vàng, vật tư nông nghiệp... trị giá trên 4,5 tỷ đồng; phối hợp nhận ủy thác cho phụ nữ vay vốn với tổng dự nợ hơn 1.886 tỷ đồng cho hơn 58.280 người vay.
Ngoài ra, thực hiện đề án hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp, Hội LHPN tỉnh tổ chức 3 lớp tập huấn cho cán bộ hội các cấp nâng cao nhận thức về chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về khởi nghiệp, phát triển kinh doanh, vai trò của phụ nữ phát triển kinh tế; tổ chức tập huấn hướng dẫn xây dựng ý tưởng, kế hoạch kinh doanh cho 60 phụ nữ có nhu cầu, mong muốn khởi sự kinh doanh, khởi nghiệp, phụ nữ có ý tưởng kinh doanh khả thi...
Với các hoạt động cụ thể, thiết thực, các mô hình hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp, phát triển kinh tế đã góp phần thực hiện hiệu quả tiêu chí gia đình không nghèo (trong cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”); mỗi năm, các cấp hội phụ nữ trong tỉnh giúp hàng trăm hộ nghèo do phụ nữ làm chủ thoát nghèo.
Phương Anh
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh
- Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Biểu dương, khen thưởng 29 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị số 40-CT/TW
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị