Tổng kết công tác phòng chống tác hại của thuốc lá
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo PCTHTL tỉnh; GS.TS Lê Vũ Anh, Chủ tịch Hội Y tế công cộng Việt Nam dự hội nghị.
Thời gian qua, Công tác PCTHTL trên địa bàn tỉnh tiếp tục được đẩy mạnh. Theo đánh giá chung, đến nay, 100% các trường học, bệnh viện đã đưa hoạt động PCTHTL vào kế hoạch hoạt động của đơn vị. 90% trường học, bệnh viện tổ chức ký cam kết thực hiện môi trường không khói thuốc, đồng thời đưa nội dung PCTHTL vào quy chế thi đua khen thưởng. 90% trường học, bệnh viện đưa nội dung PCTHTL vào báo cáo hàng năm. 100% bệnh viện đã thực hiện treo biển báo về cấm hút thuốc lá trong bệnh viện, đồng thời không có hiện tượng bày bán các sản phẩm thuốc lá.
Năm 2018, 71,6% nhà hàng chấp hành xây dựng môi trường không khói thuốc, tăng 2% so với năm 2017; 72.5% bến xe thực hiện xây dựng môi trường không khói thuốc, tăng 4% so năm 2017. Tuy nhiên, việc sử dụng thuốc lá, thuốc lào tại một số cơ quan, đơn vị, cơ sở y tế, các điểm công cộng vẫn còn tồn tại. Tỷ lệ hút thuốc trong nam giới còn cao, ý thức tuân thủ quy định cấm hút thuốc của người dân còn hạn chế. Vẫn còn nhiều hiện tượng hút thuốc lá tại đám cưới, đám tang và lễ hội.
Để thực hiện tốt công tác PCTHTL trong thời gian tới, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo PCTHTL tỉnh đề nghị các thành viên Ban Chỉ đạo, các sở, ngành, cơ quan, đơn vị, địa phương, các cơ quan truyền thông tăng cường tuyên truyền, nâng cao nhận thức cho cán bộ viên chức, người lao động và nhân dân về tác hại của thuốc lá đối với sức khỏe con người; về những hành vi vi phạm pháp luật trong PCTHTL. Ngành Y tế xây dựng kế hoạch triển khai mô hình người cao tuổi là tuyên truyền viên PCTHTL tại cộng đồng. Các trường học tăng cường các buổi học ngoại khóa về công tác PCTHTL. Các cơ quan, hội, đoàn thể tăng cường tổ chức các cuộc thi tìm hiểu về công tác PCTHTL, chia sẻ kinh nghiệm bỏ thuốc lá thành công; chú trọng vận động cán bộ, đảng viên phải gương mẫu đi đầu thực hiện tốt công tác PCTHTL để làm gương cho quần chúng nhân dân noi theo. Cơ quan chức năng nghiên cứu bước đầu thực hiện ghi hình các hành vi vi phạm pháp luật về PCTHTL để nhắc nhở, tiến tới thực hiện xử lý bằng hình thức phạt nguội, từ đó nâng cao ý thức của người dân trong thực hiện các quy định của pháp luật về PCTHTL.
HÀ ANH
Tin cùng chuyên mục
- Ra quân ngày chủ nhật xanh tại các huyện, thành phố 11.03.2019 | 15:36 PM
- Tiền Hải: Trên 1.200 vận động viên tham gia giải việt dã lần thứ XIX 10.03.2019 | 09:53 AM
- Thái Thụy: Tiêu hủy 151 con lợn nhiễm bệnh dịch tả lợn châu Phi 08.03.2019 | 16:32 PM
- Kiểm tra công tác cai nghiện ma túy tại cộng đồng 08.03.2019 | 15:54 PM
- Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố họp thống nhất các nội dung trước đại hội lần thứ XXIV 08.03.2019 | 15:56 PM
- 20 bệnh nhân nhiễm HIV/AIDS đầu tiên nhận thuốc ARV nguồn bảo hiểm y tế 08.03.2019 | 15:57 PM
- Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố: Hoạt động ngoại khoá quốc phòng và an ninh 07.03.2019 | 16:31 PM
- Hội Liên hiệp Phụ nữ thành phố phát động phong trào thi đua năm 2019 07.03.2019 | 16:27 PM
- Kiến Xương tăng cường các biện pháp phòng chống dịch tả lợn châu Phi 07.03.2019 | 16:25 PM
- Tập huấn vận hành, bảo dưỡng, sửa chữa máy nông nghiệp tại xã Nam Chính (Tiền Hải) 07.03.2019 | 16:21 PM
Xem tin theo ngày
-
Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh
- Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Biểu dương, khen thưởng 29 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị số 40-CT/TW
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị