UBND tỉnh nghe và cho ý kiến về một số đề án
Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Thực hiện đề án số hóa tài liệu lưu trữ tỉnh giai đoạn 2015 - 2020, Chi cục Văn thư - Lưu trữ mới số hóa được 3 phông tài liệu, còn 32 phông tài liệu khác đang bảo quản trong Kho lưu trữ lịch sử tỉnh vẫn chưa được số hóa. Hiện nay, tần suất khai thác sử dụng tài liệu tại Kho lưu trữ lịch sử tỉnh của các cơ quan, đơn vị, cá nhân ngày một tăng lên, tình trạng vật lý của tài liệu xuống cấp, vì vậy, việc xây dựng đề án số hóa tài liệu lưu trữ tại Kho lưu trữ lịch sử tỉnh giai đoạn 2021 - 2025 là rất cần thiết; từng bước tiến tới hiện đại hóa việc ứng dụng công nghệ thông tin vào lĩnh vực lưu trữ tài liệu của tỉnh, góp phần hiện đại hóa nền hành chính, nâng cao chất lượng và hiệu quả quản lý, điều hành công việc cùng các hoạt động tác nghiệp, xử lý, khai thác, trao đổi thông tin. Mục tiêu của đề án là tiến hành số hóa 32 phông lưu trữ với 11.483 hồ sơ tương đương 1.612.852 trang tài liệu có giá trị bảo quản vĩnh viễn giai đoạn 2021 - 2025 đang được bảo quản tại Kho lưu trữ lịch sử của tỉnh.
Về đề án thành lập Trung tâm hỗ trợ phát triển giáo dục hòa nhập Thanh Thảo, mục tiêu nhằm giúp trẻ khuyết tật sớm có được khả năng hòa nhập sớm hơn, góp phần thực hiện xã hội hóa giáo dục cho trẻ khuyết tật giai đoạn 2015 - 2025. Hàng năm sẽ có khoảng 50 - 60% trẻ em bị khuyết tật, trẻ em mắc hội chứng tự kỷ trên địa bàn tỉnh được can thiệp và giáo dục hòa nhập tại trung tâm. Ngoài ra, trung tâm còn tư vấn, hỗ trợ can thiệp, tập huấn về kỹ năng, phương pháp can thiệp cho các gia đình có con mắc hội chứng tự kỷ trên địa bàn tỉnh. Trung tâm dự kiến quy mô tiếp nhận trẻ ban đầu là 84 trẻ với mô hình chủ đạo là mô hình can thiệp cá nhân 1 giáo viên/1 trẻ.
Sau khi nghe ý kiến của các đại biểu, kết luận cuộc họp, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cơ bản thống nhất với nội dung đề án số hóa tài liệu lưu trữ tại Kho lưu trữ lịch sử tỉnh Thái Bình giai đoạn 2021 – 2025; đồng thời, đề nghị bổ sung thêm vào nội dung đề án quy trình số hóa tài liệu lưu trữ để bảo đảm quá trình thực hiện được chặt chẽ, xác định rõ tiến độ và công việc thực hiện. Trên cơ sở ý kiến của các đại biểu, Sở Nội vụ tiếp thu để hoàn thiện đề án trình UBND tỉnh xem xét, phê duyệt.
Về đề án thành lập Trung tâm hỗ trợ phát triển giáo dục hòa nhập Thanh Thảo, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh ủng hộ chủ trương, tuy nhiên để đề án được phê duyệt cần hoàn thiện các tiêu chuẩn, điều kiện bảo đảm đúng theo quy định của pháp luật. Đồng chí đề nghị các sở, ngành liên quan tạo điều kiện, hỗ trợ đơn vị hoàn thiện hồ sơ theo đúng quy định.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh