Kiểm tra công tác bầu cử tại huyện Đông Hưng
Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại buổi kiểm tra.
Dự buổi kiểm tra có đồng chí Vũ Kim Cứ, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư. Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì buổi kiểm tra.
Đến thời điểm này, huyện Đông Hưng đã triển khai thực hiện các nội dung công việc chuẩn bị cho bầu cử bảo đảm đúng quy trình, thời gian quy định. Trên địa bàn huyện có 2 đơn vị bầu cử đại biểu HĐND tỉnh; 8 đơn vị bầu cử bầu 40 đại biểu HĐND huyện và 268 đơn vị bầu cử, 269 tổ bầu cử bầu 962 đại biểu HĐND cấp xã. Ủy ban bầu cử huyện đã tiếp nhận 74 hồ sơ của người được giới thiệu ứng cử đại biểu HĐND huyện đúng thời gian quy định và hướng dẫn của cấp có thầm quyền, không có hồ sơ của người tự ứng cử. Ủy ban bầu cử cấp xã đã tiếp nhận 1.837 hồ sơ của người được giới thiệu ứng cử đại biểu HĐND cấp xã, nhiệm kỳ 2021 - 2026, 3 hồ sơ của người tự ứng cử. Ban Thường trực ủy ban MTTQ các cấp đã tổ chức xong bước hiệp thương lần 2 thống nhất lập danh sách sơ bộ người ứng cử đại biểu HĐND huyện, HĐND cấp xã, nhiệm kỳ 2021 - 2026; số lượng người ứng cử, cơ cấu về nghề nghiệp, tôn giáo, đại biểu nữ, trẻ tuổi, tái cử, người ngoài Đảng đều bảo đảm theo quy định. Huyện cũng đã tích cực rà soát để bảo đảm cơ sở vật chất phục vụ công tác bầu cử.
Tại buổi kiểm tra, các đại biểu đã trao đổi về việc giải quyết đơn thư khiếu nại, tố cáo liên quan đến bầu cử; rà soát, lập danh sách cử tri; chuẩn bị cơ sở vật chất cho cuộc bầu cử; vai trò lãnh đạo, chỉ đạo của Ban Chỉ đạo, Ủy ban bầu cử huyện, quan tâm, giải quyết kịp thời các vấn đề nảy sinh ở những địa bàn trọng điểm; phương án phòng, chống dịch Covid-19.
Lãnh đạo huyện Đông Hưng phát biểu giải trình các vấn đề đoàn kiểm tra yêu cầu.
Kết luận buổi kiểm tra, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao sự chủ động, tích cực của huyện Đông Hưng trong công tác triển khai các bước của quy trình bầu cử. Đồng chí đề nghị Ban Chỉ đạo, Ủy ban bầu cử huyện thường xuyên cập nhật, triển khai các văn bản chỉ đạo của Ban Chỉ đạo, Ủy ban bầu cử tỉnh; tổ chức tốt việc lấy ý kiến cử tri nơi cư trú, thành lập các tổ bầu cử theo đúng quy định; có phương án giải quyết kịp thời các đơn thư khiếu nại, tố cáo liên quan đến bầu cử theo thẩm quyền; đẩy mạnh công tác thông tin, tuyên truyền, nhất là nơi có đông đồng bào công giáo; quan tâm làm tốt việc rà soát, lập danh sách cử tri, nhất là di biến động của người tại nhà tạm giam, trại cai nghiện, khu cách ly. Tổ chức tập huấn nghiệp vụ bầu cử theo đúng kế hoạch, tiến độ đề ra; chuẩn bị chu đáo các điều kiện để tổ chức hội nghị hiệp thương lần thứ 3; chuẩn bị đầy đủ cơ sở vật chất, bảo đảm an ninh trật tự, an toàn giao thông, phòng, chống dịch Covid-19 trên địa bàn.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Ngăn chặn buôn lậu, gian lận thương mại trong hoạt động thông quan hàng hóa 18.07.2024 | 09:43 AM
- Olympic Paris 2024: Novak Djokovic và lần cuối cho giấc mơ Vàng 18.07.2024 | 09:25 AM
- Nối tiếp mạch nguồn tri ân 18.07.2024 | 09:25 AM
- Toàn cảnh vụ nhóm người Việt tử vong tại khách sạn ở Bangkok 18.07.2024 | 09:26 AM
- Vụ người Việt tử vong ở Thái Lan: Thủ tướng chỉ đạo triển khai bảo hộ công dân 18.07.2024 | 09:27 AM
- Tín hiệu tích cực ở Afghanistan 18.07.2024 | 09:26 AM
- Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Hà Nội Bùi Thị Minh Hoài 18.07.2024 | 09:26 AM
- Du lịch Quảng Bình được tạp chí Mỹ ca ngợi 18.07.2024 | 09:26 AM
- Chất lượng nước trên sông Seine đạt chuẩn cho môn bơi lội Olympic 2024 18.07.2024 | 09:27 AM
- Euro 2024 và bữa tiệc 117 bàn thắng 18.07.2024 | 09:27 AM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh